RAM có sửa được không?

Chào các bạn,
Laptop của mình bị vào nước và thanh RAM 32GB DDR4 2400MHz đã bị hỏng (chẩn đoán bằng cách tháo RAM ra lắp vào 3 laptop khác và không có máy nào nhận hết). Đây là thanh RAM mua rời chứ không phải theo máy (nên loại trừ khả năng chỉ có thể lắp được 1 máy). Mặc dù biết xác suất sửa được khá thấp nhưng mình vẫn muốn hỏi đã có ai sửa RAM thành công chưa? Và có cửa hàng nào nhận sửa RAM không?
Mình cảm ơn.

1 Like

Bạn có chắc 3 máy của bạn hỗ trợ loại ram đấy ko?
Ram cũng có nhiều loại như: DDR3, DDR3L, DDR4, DDR5 vv…
Theo mình tìm hiểu có thể mỗi latop chỉ hỗ trợ một loại ram nhất định nên bạn lắp loại ram loại khác vào nó ko nhận đâu.

Mình quên mô tả thông số cây RAM mà mình nghĩ chỉ cần cắm vừa là test được mà nhỉ (đã edit)

Cùng chuẩn DDR4 nên mới cắm vừa bạn.

Bus lả 2400 MHz nên mình chủ động mượn 3 laptop hỗ trợ bus 2400 của bạn để test.

Mình chỉ căn cứ vào 2 thông số này thôi, không biết còn phụ thuộc vào thông số nào nữa không bạn?

RAM ko sửa được. chết là đi luôn. có sửa thì chưa chắc đã rẻ so với giá 1 cây RAM mới (khoảng vài trăm đến hơn 1tr)

8 Likes

RAM máy tính cũng thể sửa bằng cách kiểm tra khe cắm. Hãy tắt máy tính đi, tháo thanh RAM ra, cắm lại RAM vào khe cắm, khởi động lại máy. Cách sửa lỗi này không tốn thời gian, và cũng không phức tạp, bạn hoàn toàn thể thực hiện tại nhà.

2 Likes

Mainboard chứa khe RAM laptop không hỏng, mình mua thanh khác lắp vào và laptop khởi động được rồi. Là do thanh RAM bị hỏng á.

Rửa cồn nhiều lần sau đó sấy khô thì hi vọng.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?