Code::Blocks báo lỗi khi build

Xin chào mọi người,

Mình mới bắt đầu học lập trình, mình sử dụng codeblocks chạy win 8 32bit, mình có 1 thắc mắc về vấn đề build & run chương trình sau khi code.

Mình lấy vd 1 chương trình đơn giản nhất của C là in ra console dòng “Hello world”. Khi mình code lần đầu và save sau đó build & run thì mọi việc vẫn rất bình thường.

Nhưng từ lần thứ 2 hoặc thứ 3 trở đi, vd mình chỉ thêm vào hoặc thay thế 1 số chi tiết nhỏ trong code như từ “Hello world” ban đầu mình sửa lại thành “Hello everyone” và save sau đó build & run thì chương trình báo lỗi như ở dưới:

ld.exe||cannot open output file bin\Debug\Test0.exe Permission denied|

Trường hợp này xảy ra rất khó kiểm soát khiến mình rất bực mình. Có đôi khi tắt codeblock xong mở lại project đó thì lại build&run bình thường, tiếp tục thử chỉnh sửa 1 tý thì lại báo lỗi ở những lần thứ 2 hoặc thứ 3 trở đi.

Không biết mọi người có thể chỉ mình cách giải quyết được không.

2 Likes

Lỗi này có một số bạn đã bị, các bạn đó nói với Đạt là cách này có thể sửa được lỗi. Minh áp dụng thử được không?

4 Likes

Thanks anh Đạt,

Mình đã thử qua các cách trên link của anh Đạt gửi và mình nghĩ cách tối ưu nhất là như sau:
(Mình xin phép ghi sang tiếng việt cho các bạn dễ hiểu nhé)

Lỗi này là do các dịch vụ của Windows vô tình bị chúng ta hoặc mặc định bản win của bạn khi cài đã bị disable chức năng này. Bây giờ đơn giản là chỉ cần mở nó lên lại thôi. Các bạn cứ làm theo từng bước dưới đây nhé:

B1: [Win xp/win7] - Các bạn bấm phím Windows trên bàn phím hoặc click “Start” ở góc dưới màn hình bên trái !!!

[Win 8/8.1] - Các bạn rê chuột sang góc trên bên phải màn hình bấm vào hình cái kính lúp có chức năng search !!!

B2: Các bạn chọn mục “Search programs and files” (có hình cái kính lúp đó) và đánh “services.msc” sau đó enter.

B3: Tìm mục “Application Experiences” trong danh sách mà bạn thấy, click chuột phải vào mục “Application Experiences” đó và chọn “Properties”.

B3: Trong tab “General” các bạn nhìn vào mục “Start up type” và chọn “Automatic (Delayed Start)”

B4: Apply và Ok sau đó khởi động lại máy tính nhé các bạn !!!

9 Likes

Cảm ơn Bá Minh đã dịch cái này, hay đấy. Vì anh thấy nhiều bạn bị lỗi này rồi. Anh mới share bản dịch của em lên Facebook đấy :smile:

Hi vọng các bạn khác sẽ thấy mà sửa theo.

1 Like

Thông thường khi gặp những lỗi liên quan đến 2 chữ này (hoặc tương tự), việc đầu tiên mình làm là Run As Administrator

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?