Oracle với việc kết nối database

Em chào anh chị và các bạn ạ!
Em vừa mới làm quen với Oracle và vấn đề của em là sau khi em tạo mới một database theo hướng dẫn thì khi em vào Oracle SQL Developer để tạo kết nối thì không thực hiện được ạ.
Mọi người chỉ giúp em với ạ
Em cảm ơn ạ!

Có rất nhiều nguyên nhân. Bạn nói quá chung chung vậy sao mà chỉ được

Chuẩn rồi, kết nối trong oracle đủ thứ hầm bà lằng :grin: hỏi chung chung vậy sao mà giúp :rage:

Bạn có thể nói rõ, thông báo lỗi như thế nào?.
Chụp ảnh lên mình xem, có thể mình sẽ giúp được bạn

Của em bị lỗi thế này ạ. Khi em thực hiện kết nối database. Cái myuser và mydatabase em đã tạo rồi ạ.

Báo sai User hoặc Pass rõ ràng bên dưới kia bạn. Nếu không nhớ myuser thì vào account sysdba drop rồi tạo lại thôi.

Biết thế. Nhưng hai cái đó không sai ạ. em kiểm tra rồi ạ.

từ khi em cài đến giờ em chỉ connect được một cái database với 1 cái user em tự khởi tạo. Còn lại những cái sau em tạo đều không thực hiện được và đều bị lỗi này ạ.

Kiểm tra kiểu gì vậy :smiley:

:slight_smile: em chỉ kiểm tra được sự tồn tại của user và dùng NET MANAGER kiểm tra tồn tại của database ạ.

vậy thì pass của bạn chắc gì đã đúng. Túm lại là tạo một cái user mới mà dùng :smiley:

Kiểm tra cả service với listener xem đã start chưa

Bạn đăng nhập bằng tài khoản sys rồi kiểm tra xem user của bạn đã được tạo chưa

service và listener đã được start ạ.
Em tìm được vấn đề là do cái database. Hiện với mấy user em tạo ra thì chỉ có thể connect được với mỗi cái db orcl em tạo lúc em cài đặt. Còn các db em tự tạo sau đó lại không thể thực hiện kết nối được ạ.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?