Ở Việt Nam có ngân hàng nào cho vay nợ để học đại học mà không cần thế chấp hay đóng lãi hàng tháng không?

Bạn em 17 tuổi được người thân bảo lãnh qua Mỹ năm nay bạn đó vay nợ welfare, social security để chuẩn bị học 4 năm đại học. Em sắp vào đại học rồi, cho em hỏi ở Việt Nam có ngân hàng nào cho vay nợ để học đại học mà không cần thế chấp hay đóng lãi hàng tháng không ạ? (ra trường trả lãi cao tí cũng được) Em cảm ơn

Có.
Chi tiết bạn tra thêm từ khóa “vay vốn sinh viên” nhé. (chính sách của nhà nước chứ không phải do tổ chức tư nhân tự lập ra, đừng để nhầm)

Mình cũng là đối tượng từng sử dụng hình thức vay vốn này (bây giờ vẫn đang trả gốc từ từ).
Không có thế chấp.

Mỗi năm có thể vay được khoảng 9 ~ 11 triệu đồng (không nhớ rõ).
Có lẽ tùy mức học phí mà số tiền vay được sẽ thay đổi (không chắc).

Tiền lãi thì mỗi tháng có đóng, nhưng không nhiều (0,65%/tháng), bạn nhờ người nhà ở quê đóng giúp cũng được.
Đóng lãi chậm hình như cũng không sao (không chắc)
Nợ gốc thì sau khi đi làm rồi trả cũng được.

※ Một số thông tin mình ghi “không chắc”, là do thời gian đã lâu, mình không nhớ rõ, và việc trả lãi hàng tháng cũng không phải do mình đảm nhận nên không biết rõ.

3 Likes

ngày trước học ở bách khoa, học phí lúc đó khoảng 5-6tr/năm, lúc đó 1 năm được vay 8tr, tiền lãi hàng tháng hình như 40k gì đó, với tiền gốc bao nhiêu thì không nhớ
giờ cũng là bách khoa, mà học phí 2021 đâu đó tầm 25tr/năm, không biết giờ vay được bao nhiêu

5 Likes

Theo em tìm hiểu thì phải có giấy xác nhận của địa phương nữa ạ, gia đình em thì ko đến nổi phải cấp sổ hộ nghèo nhưng hơi khó khăn tí thôi, nếu xác minh chắc không đủ điều kiện để giải ngân.

không cần phải là hộ nghèo, chỉ cần có xác nhận khó khăn là được
thật ra nhà mình cũng không phải khó khăn, thuộc dạng bình thường, nhưng xã hỗ trợ xác nhận để vay vì cũng khá ít người vay nên cũng không quá khắt khe
bạn muốn thì ra ủy ban phường/xã chỗ bạn ở để hỏi

4 Likes

cái này nó chỉ là vay, không phải là cho nên điều kiện cũng sẽ không chặt, và xã cũng sẽ tạo điều kiện để cho GĐ bạn vay. Chỉ cần có xác nhận khó khăn và giấy xác nhận của trường thì sẽ vay được. Chi tiết bạn nên ra xã và thôn để được hướng dẫn

4 Likes

Ngày xưa mình vay ở Agribank.
Giờ ko biết còn cho vay không.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?