NPE khi kết nối tới database

Mình đang bước đầu kết nối java với SQL server nhưng bị gặp 1 lỗi=((
P/S: Mình đã import thư viện đúng với phiên bản Java và setting cổng port mặc định là 1433 đầy đủ các bước rồi:((

bạn có thử đọc thông báo lỗi chưa vậy? nó báobiến bị null kìa

5 Likes

À code này mình copy của thầy,mấy bạn khác chạy được còn riêng mình thì báo lỗi biến this.stm is null cho nên rất khó chiu=((

tại sao cách mà không in ra lỗi
“thầy” code vậy sao??

1 Like

À thầy chốt là lỗi này do cài sai driver JDBC so với phiên bản Java tui đang sử dụng.Mà đã add đúng từ Microsoft rồi vẫn lỗi=((

làn ơn show ra message và stacktrace ra
bắt lỗi xong giấu rồi lên đây nhờ người khác tìm sao

3 Likes

Vì đoạn mã trong hàm dựng đã dính ngoại lệ dẫn đến không chạy đến được dòng gán giá trị cho this.stm. Mà khi dính ngoại lệ đó, khả năng là bạn chả in ra thông tin gì cho biết đã có lỗi, Mình thấy có cảnh báo ngay ở dòng String s = ex.getException(); tức là bạn không dùng đến biến s chứa thông báo của ngoại lệ.

4 Likes

Sorri mọi người nha,mình đãng trí quá quên print biến s lưu ngoại lệ.Đây ngoại lệ nó báo như này á:
The driver could not establish a secure connection to SQL Server by using Secure Sockets Layer (SSL) encryption. Error: “The server selected protocol version TLS10 is not accepted by client preferences [TLS13, TLS12]”. ClientConnectionId:8cf1c45c-08e5-4ee9-82e5-f0ed9e2bc608

1 Like

Java đang sử dụng TLS bản mới hơn hệ quản trị CSDL mà bạn đang dùng.

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?