Nodejs có đa luồng không? Hiệu năng của đa luồng nodejs với đa luồng python thì bên nào hơn?

cho e hỏi nodejs cũng có đa luồng ạ, và hiệu năng của đa luông nodejs vs đa luồng python thì cái nào hơn ak.

3 Likes

Có, nó được gọi là worker thread

Nó tuỳ vào code bạn viết và bạn dùng thư viện gì. Nhưng mình nghĩ đa luồng chỉ phù hợp khi bạn cần tận dụng tốt khả năng xử lí của CPU

9 Likes

giả sử 1 đoạn script logic xử lý và lượng dữ liệu cần xử lý y hệt nhau . thì nếu chạy vs nodejs worker thread (sẽ dùng http lib ) và python multithread (dùng request lib) thì cái nào sẽ nhanh hơn ạ.

Khó nói đấy cậu. Nó tùy thuộc vào rất nhiều yếu tố, mà nhiều nhất là cách cậu sử dụng/cài đặt ở mỗi bên. Không có câu trả lời chung chung “cái này tốt hơn cái kia” đâu cậu, tất cả mọi công nghệ đều có trade-off, và cậu phải lựa chọn công nghệ/kỹ thuật phù hợp với vấn đề của cậu.

Sorry vì câu trả lời chung chung nhé! (tớ biết cậu kỳ vọng 1 lời khẳng định) Cơ mà, để trả lời kỹ có lẽ tớ phải viết cả một quyển sách mỏng bàn về từng khía cạnh có thể xảy ra trong thực tế :smile:

5 Likes

Câu này thì mình không trả lời được. Những trường hợp thế này thì cách duy nhất để biết là test.

4 Likes

hihi vậy thôi em cứ xài python vậy, hiện tại khá ổn rùi

4 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?