Những lỗi ngớ ngẩn khi mới bắt đầu lập trình. Bạn đã từng?

Bạn đã từng gặp lỗi ngớ ngẩn mà cả đêm ngồi tìm không ra chưa?
Mình đã từng và sau đây là một số lỗi nhớ đời khi bị thông báo lỗi mà chẳng biết nó vì sao lại lỗi.

1. Không kiểm tra hết (hoặc cần thiết) các giá trị null có liên quan chồng chéo trong DB khi code —.> báo lỗi tìm đã luôn.
  2. Cũng như trên với chuỗi “” --> chạy ra kết quả sai mà chẳng hiểu vì sao sai.
  3. Chạy lòng vòng mãi không dừng với đệ quy sai mục đích.

Các bạn có những lỗi nào không? Hãy cho mình và cả nhà cùng biết nhé coi như di sản để lại cho các thành viên mới như mình.

Hiện tại có topic( 101 Lỗi cơ bản trong Lập Trình C) nêu tới 101 lỗi khi lập tình C nhưng mình muốn chúng ta cùng chia sẻ kinh nghiệm lỗi mắc phải (bất kỳ ngôn ngữ nào) và cho biết là vì sao? Hậu quả để lại thế nào. Như kiểu bồi hồi nhớ lại ngậm ngùi bâng quơ smiley:

Cảm ơn mọi người đã bỏ thời gian để đọc.

1 Like

Có lần đặt tên gần giống nhau ví dụ như tbxEdit rồi tbxEditnew rồi tbxEditnewId rồi khi code thì gõ tbxE và nhấn Ctrl + Space (vì VS sẽ hiển thị lại lần nữa các gợi ý cú pháp liên quan) có lần nhầm lẫn giữa tbxEditnew và tbxEditnewId rồi tưởng đúng sau thời gian code thì test lại xuất hiện lỗi sai mà phải mất công dò tìm bug mới biết nó sai ở đâu.

Vậy việc đặt tên rất quan trọng và cẩn thận hơn khi dùng Ctrl + Space để code nhanh hơn.

mới lập trình mình hay có thói quen chỉ đâm đầu vào code. Ko chịu tìm hiểu các API có sẵn.
Thường viết for lồng, chồng chéo nhau.
Thường copy code mà ko dùng kế thừa.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?