Những bất lợi khi học tại FPT?

Ngoài học phí đắt đỏ ra, học tại Đại học FPT còn có những bất lợi gì so với các trường top đầu về công nghệ thông tin?

1 Like

Bất lợi:

• Học phí cao
  • Điểm danh gắt gao
  • Thời gian học ít nhưng lượng kiến thức nhiều, đòi hỏi tự học cao.
  • Ở HCM cơ sở vật chất không tốt như HN.
  • Học bổng cực kỳ ít nếu như ko xin HB từ đầu vào. Như top 3 miền mới được 10tr (~40%) :expressionless: Trên 9. thì được 1tr. Trong khi bạn mình học Kinh tế HCM mỗi học kỳ nếu đủ chỉ tiêu có thể được HB tới 100% cho kỳ tiếp theo.
  • Giáo trình mình thấy có một vài môn chả khác gì chép từ reference/manual trên mấy web xuống (như Front-end web là copy gần như nguyên xy từ w3schools. Java thì lấy nội dung từ Oracle reference!)

Lợi:

• Tiền cao -> Cho tinh thần phấn đấu
  • Điểm danh gắt -> Khó trốn học
  • Giáo trình bằng TA
  • Học Tiếng Nhật với khối ngành phần mềm -> Có lợi thế ngôn ngữ hơn một vài trg khác khi ra trường.
6 Likes

Anh học FPT hả? 20char

1 Like

Xa thành phố
Kiến thức chuyên sâu không bằng BK, KH
Học để làm coder chứ không phải developer

2 Likes

Đúng rồi, mình sv K10 FPT.

Mà xa thành phố như a @qtd nói thì ko xa lắm đâu :v
Cỡ 1h đi bus là tới rồi.

4 Likes

đăng ký rồi thì cứ học thôi bạn ơi, trường nào cũng vậy
hơi đâu mà đi hỏi nhiều, như đẽo cày giữa đường ý bạn ạ

2 Likes

Mình học ở đó ra mà bạn lại bảo mình nhầm =))
Đi làm lúc mới đầu sv FPT mình giỏi hơn hẳn BK + KH nhưng sau 1 năm mới có sự khác biệt giữa 1 bên thiên về thực hành và 1 bên chuyên sâu lý thuyết hàn lâm giữa 2 trường 1 cách rõ rệt luôn, bởi vì sv BK họ hiểu bản chất rất rõ.

Mấy thằng cu khóa mới từ k11 có thêm cái phòng lab để học thêm về thực hành thì cái này lại càng rõ mục tiêu nhà trường học bằng thực hành trong khi lý thuyết để hiểu bản chất thì rất ít người giỏi ở FPT.

Tại sao lại có cái này. vì sv học xong kỳ 5 không đủ năng lực để code phía server. Cho cái này vào để tăng kiến thức khi đi thực tập sẽ đỡ phần trainning lại

Bạn cứ để ý lúc thi cuối kỳ mà xem. Toàn cheat quét bôi đen + progress test only google :v. Phần lớn đi thi chỉ mong trên 4 là sướng lắm rồi. Chẳng qua nó mới đổi phần mềm thi thôi. Vài tháng sau lại như cũ -> lý thuyết để hiểu chuyên sâu vấn đề hầu hết kém (Hầu hết nhé)

Mình thấy nhiều sv FPT học hết 3 năm còn không làm được bài tìm số nguyên tố.

Mặc dù có trội hơn SV trường khác về ngoại ngữ và kĩ năng mềm, nhưng xét ở kiến thức học thuật và chuyên sâu về kĩ thuật, SV FPT sẽ yếu hơn so với SV Bách Khoa HN hay SV ĐH Công nghệ (ĐH Quốc gia HN). Sau vài năm đi làm thì SV FPT có xu hướng chuyển qua làm business/management/communication nhiều hơn.

Đều mình thích nhất ở FPT là thầy cô giáo rất quan tâm đến sinh viên, chỉ vậy thôi
Mình không chê trường đâu, nhưng đây là những việc có thật tại FPT :slight_smile:

Những bạn đã theo FPT rồi thì theo đi. đứng núi này trông núi kia làm gì. Trường nào chả có mặt tốt riêng của nhau

3 Likes

vớ vẩn nào đại học đó họ đào tạo khá bài bản mà bạn như anh blog của tôi đi code dạo chả hạn anh đấy chả pro à

học ở fpt sợ nhất là học lại môn học đắt quá, nếu học hành không chăm chỉ đa phần trường nào cũng có cái kiểu dìm sinh viên cho học lại để nhà trường có kinh phí :slight_smile:

1 Like

Vớ vẩn cái gì. Đã nói là hầu hết. 1 số còn lại toàn thi đội tuyển với học bổng có khả năng tự học với kiến thức tốt sẵn rồi, Cái cậu tôi đi code dạo cũng thuộc đội này. là 1 trong số những người được học bổng k6 thì phải.
Có học ở đấy không mà biết mặt bằng chung sinh viên như thế nào?

3 Likes

mình học fpt aptech bạn à chứ mình ko học đại học fpt bạn ở hòa lạc à

1 Like

em đang định học ở đấy bác cho ý kiến được ko?

Cho em hỏi là những cái kiến thức hàn lâm về toán học đó mình có thể tự học được không ạ, thư viện FPT có tài liệu toán nhiều không? Em tính học FPT nhưng nghe anh nói hơi hoang mang?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?