Nhờ tư vấn máy tính cấu hình 15 triệu

Như tiêu đề, em muốn lắp 1 bộ máy khoảng 15 triệu phục vụ nhu cầu học tập, KHÔNG CHƠI GAME

Vì có laptop rồi nên chỉ cần SSD 250GB nữa thôi, màn hình thì em tính mua 1 chiếc 21’’ nhìn cho tiện tại vì hiện tại laptop em dùng chỉ 13’’

Vậy nhờ anh chị em tư vấn dùm. Cảm ơn rất nhiều :smiley:

Đây là cấu hình con desk của mình, cũng 15tr, build cách đây 1,5 năm. Bạn tham khảo nhé:
CPU: Core i5-4670
Man: HP LV1911 (19 inch)
Mainboard: Giagabyte H81M-S2PV
SSD: 120 GB (hơi ít nhưng tận dụng ổ HDD rời trước đó rồi nên cũng ko lo dung lượng lưu trữ)
Ram: 8GB

Mình nghĩ có thể giảm CPU xuống thì có thể lên được màn 21 inch. Với dòng linh kiện mới nhất hiện nay, hoặc hơi cũ 1 tí.
Màn hình có thể dùng 1 màn 21 hoặc 2 màn nhỏ song song(mình thích cái này hơn)

2 Likes

Em lăn tăn cái VGA, hỏi tư vấn mấy chỗ đều thấy ngốn tiền con này
Không rõ mục đích sử dụng là .Net, Android thôi, không đồ hoạ gì cả thì nó có thực sự cần thiết không ạ?
Ảnh ọt 1 tí thì em đã có mbp rồi :’(

Nếu dùng để lập trình + game casual nhẹ + vài nhu cầu cơ bản thì VGA onboard thừa sức chiến rồi bạn.
Máy mình cũng card onboard, vẫn cắt layout web bằng PS + chơi LoL mức medium được mà bạn.

Nếu vẫn thấy không ổn thì có thể thay CPU intel bằng AMD (VGA thằng này tốt hơn intel nhiều). Hoặc chi thêm 1 khoản cho VGA rời (nhưng mình nghĩ ko cần thiết đâu)

desktop 15m mạnh thì khỏi nói rồi, khởi động máy ảo test app android rất mượt.

2 Likes

Thank you so much ! :smiley:

Bạn không game không đồ họa thì chưa cần VGA vội (Trừ khi bạn mua chip xeon cho no ngon ). Ổ SSD chỉ để cài OS thì chỉ cần 120gb là ổn rồi, chạy win linux hackintosh cả được. Đầu tư cho chip , RAM và nguồn ngon (sau nay có dùng thêm VGA thì không phải thay) tí bạn ạ.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?