Nhờ giải bài tập

Em có một số bài tập không giải được. mọi người giúp em đáp án với (em xin lỗi vì điều này) Nếu không thì cho e cách giải với ạ. Em cám ơn ạ

Bài 15, 16 search Bitmap file structure đọc wiki phần BM header structure với DIB header structure là làm được.
17. Đơn giản có thể tham khảo run-length encoding. Còn ko có thể tìm hiểu huffman-coding.
12. Suy nghĩ xem :smiley: Với lossy, video/hình ảnh bị nén nhiều chất lượng sẽ ntn? Với lossless, nếu nén quá tối ưu thì tgian nén/giair nén ntn?
13. True, lí do ts bạn tự tìm hiểu (vì mình ko biết lí do ~.~).

3 Likes

13 chắc gì đã true. Nếu như analog đạt các giá trị cực đại/cực tiểu (kiểu như trong phòng không có ánh sáng) thì hình ảnh chuyển qua digital vẫn là màu đen :))

1 Like

Câu 13 mình chỉ nhớ nghe giảng ở đâu là luôn mất chứ ko chắc 100% :v
thế nên mới ko biết lí do tại sao ~.~

3 Likes

Từ analog sang digital thông tin luôn bị mất, ít hay nhiều thôi. Tần số lấy mẫu càng cao thì dữ liệu càng được đảm bảo. Nhưng kiểu j cũng bị mất.

1 Like

Thế nếu như “không có gì để mất” ví dụ như phòng không ánh sáng?

Bạn có đảm bảo 100% “màu đen” bạn nhìn thấy trên ảnh và “màu đen” thực tế có cường độ sáng như nhau???

Thế bạn nghĩ nó có thể thành màu gì?
Tại nhiệt độ thường, vật chất của máy ảnh không phát ra các bức xạ nhìn thấy được => trong hộp tối không có ánh sáng nhìn thấy => RGB(0,0,0)

1 Like

Theo cách bạn nói thì đây là Điều kiện lý tưởng. Nhưng thực thế thì chẳng bao giờ có trường hợp đó.

Nhưng trong câu hỏi thì có, phải không :slight_smile:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?