Nhận dạng giọng nói CMUSphinx và điều khiển thiết bị

Mình đang mày mò về CMUSphinx vấn đề về nhận dạng tiếng Việt mình cũng hiểu được phương pháp làm, Nhưng mình cứ bâng khuâng là làm sao để nó điều khiển được thiết bị ?
Mong cộng đồng giúp đỡ

• Sau khi đã nhận dạng được giọng nói, mình có thể biết người ta yêu cầu lệnh gì.

• Ví dụ:
    Khi bắt được chữ “bật đèn”, ta gửi số 1 đến đèn, đèn sáng lên.
    Khi bắt được chữ “tắt đèn”, ta gửi số 0 đến đèn, đèn tắt đi.

• Ai gửi? Gửi cho ai?
    Thiết bị gửi tín hiệu thường là điện thoại hoặc máy tính (nhận dạng giọng nói, phân tích lệnh xong gửi lệnh đi luôn).
    Thiết bị nhận tín hiệu thường là bộ xử lý có khả năng nhận tín hiệu và điều khiển thiết bị (ví dụ như các mạch arduino, mạch thu sóng radio có tích hợp chip điều khiển,…). Sau khi nhận được tín hiệu từ điện thoại, nó sẽ bật / tắt thiết bị theo lệnh mà nó nhận được.

• Gửi bằng cách nào?
    Tùy trường hợp mà lựa chọn công nghệ áp dụng.
    Điều khiển ở khoảng cách gần thì có thể dùng hồng ngoại (đối với các điện thoại có hỗ trợ) hoặc bluetooth. Nếu mạch nhận tín hiệu có tích hợp wifi thì gửi bằng socket hay http qua mạng LAN thì cũng ok.
    Để điều khiển qua internet thì thiết bị gửi và mạch nhận cần phải kết nối được với internet.
    Thông thường thì sẽ có một server trung gian, thiết bị gửi gửi lệnh lên server, từ server gửi lệnh xuống mạch nhận, và mạch điều khiển thiết bị. Bạn có thể dùng Firebase của Google để làm server cho nhanh.

:evergreen_tree:Trên đây chỉ là những ý tưởng cơ bản thôi, hy vọng giúp được bạn :smile:

[30s PR]

cảm ơn bạn rất nhiều , mình đã hiểu sơ bộ, nhưng bạn có biết làm thế nào để bắt lệnh từ giọng nói
,ví dụ : mình nói chuyện với cmd nhưng mình không biết làm sao để bắt được các câu nói của mình

Mình chưa có tìm hiểu cái đó nên không biết nha :sweat_smile:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?