Nguy cơ bị nhiễm virus khi dùng máy ảo?

Mọi người giành vài phút giải đáp giúp mình với ạ!!

1. Vấn đề: mình hay dùng giả lập Android để tải game crack về chơi trên PC
  2. Câu hỏi:
    • Làm như vậy thì hacker có thể thông qua máy ảo đó để tấn công PC của mình hay không?
    • Nếu được, cách thức để họ tấn công là gì? Có những biện pháp nào để phòng tránh?
    • So với việc dùng máy thật thì máy ảo có hạn chế việc bị tin tặc tấn công hay không?
      Cảm ơn mọi người nhiều ạ!!
  1. Không hề nhé. Còn nếu lo thì cứ chạy trong sandbox đi. Vì VM với Physical Machine là 2 cái riêng biệt nhau
  2. Ừm, không tấn công được đâu :slight_smile: (mình nghĩ thế)
  3. Máy ảo chỉ là 1 version nhỏ gọn hơn và tùy chình nhanh hơn và là nơi test “hàng” thôi, chứ còn độ dính virus là 2 máy ngang nhau. (Còn tùy OS có bảo mật ngon không nữa :slight_smile: )
2 Likes

Vậy theo bác, túm cái váy lại, hacker chỉ có thể đánh cắp tài nguyên có trong máy ảo chứ không thể đá động tới dữ liệu của máy thực?

Game crack đa phần gắn thêm quảng cáo để cracker kiếm tí $ cứ đâu ai dùng để cài virus. Vì những ai cài game crack đa phần nghèo rớt mùng tơi có cái vẹo vì mà cài virus vào =))

2 Likes

Vậy theo bác, nếu đặt trường hợp: trong game crack đó có cả virus thì sẽ như thế nào?

Đúng

Thì máy ảo ngỏm chứ sao. :slight_smile:
Mà nên bỏ tiền ra mua ủng hộ NSX đi, bạn chơi crack tội họ lắm :slight_smile: (trừ khi KT khó khăn)

1 Like

Bản thân App android đã phải sài trình ảo hóa để chạy. Tức là ko thể có bất cứ tiến trình android nào chạy đc ra bên ngoài máy ảo.

3 Likes

Vậy giả sử:
- Máy tính của một cơ quan có chế độ bảo mật rất mạnh, khó hacker nào có thể tấn công trực tiếp vào máy thực.
- Một hôm nọ, có ông mập ú ì trong cơ quan đó trưa nắng rãnh rỗi sinh nông nỗi, lấy máy của công ty nhưng sợ bị virus nên đã dùng máy ảo để xem mấy cái “…” (chắc các bác cũng hiểu ông đó xem gì) hoặc click linh tinh trên các trang web không an toàn

Vậy thì có lỗ hổng bé tí tẹo nào để hacker truyền mã độc từ máy ảo sang máy thực rồi nằm đó chờ vài cú click lơ đãng của người dùng và rồi bụp bụp bụp, tui đã control PC của anh rồi

Hỏi vậy là do mình thấy có một vài phần mềm giả lập có khả năng truyền tập tin từ máy ảo sang các vùng nhớ được chỉ định trên máy thực

Nghe e nói mà cứ như trên phim ấy, hack đơn giản như thế chắc 100% máy tính của đàn ông việt nam bị virus.

2 Likes

Khả năng lây lan từ máy ảo sang máy thật gần như bằng 0, trừ khi máy thật kết nối mạng hoặc truyền dữ liệu qua lại với máy ảo một cách chủ động.

Thực ra VMWare từng dính lỗi khiến cho hacker có thể xâm nhập chiếm quyền điều khiển máy thật, nhưng giờ cũng không còn nữa.

3 Likes

Vâng. Cảm ơn bác rất nhiều ạ!!

Em chỉ đang xây dựng ý tưởng + tìm thêm kiến thức để đảm bảo cho việc sử dụng an toàn thôi ạ. Cảm ơn anh đã giúp đỡ!!

Bạn hoàn toàn yên tâm, sẽ không bị hack đâu, nhưng, mình nhớ có một cuộc thi hack, một nhóm hacker từ Trung Quốc thì phải, nói chung là thánh hack ý đã hack thành công từ guest tronng vmware ra host và lổ hổng này đã được vá (nếu muốn mình lục link). Vì vậy việc hack từ guest ra host thì vô cùng hiếm, hoặc cần các thánh ra để hack và tốn thời gian. Nếu bạn dùng các software giả lập Android như nox, TGB,… thì thực ra đều dùng nhân là Virtualbox.

3 Likes

Cảm ơn bác rất nhiều ạ!!

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?