Người mới nên học lập trình game bằng Unity hay COCOS2DX?

Hiện em đang học năm 2 ngành CNTT. Muốn làm 1 game 2D, nhưng ko biết nên dùng Unity hay COCOS2DX.
Em có học xíu về COCOS2DX nhưng thực sự rất khó cho người mới bắt đầu, còn Unity chưa đụng tới vì phải dùng C# (mà em chưa đụng tới C# bao giờ, chỉ học C vs C++). Mọi người khuyên em nên dùng cái nào để dễ lập trình và làm ra game.??

Cocos2dx mà còn chê khó thì rõ ràng em chưa có kiến thức căn bản về làm game! Hãy đọc 1 cuốn sách CTDL & GT trong C++ và học toán ma trận, tích phân, vi phân trước nhé em! Song song đó phải học vững C++ OOP vì ko hiểu OOP thì ko thể xài framework hay game engine! Em có xài Unity thì cũng cần những kiến thức này thôi!

Em tham khảo thêm Tư vấn chỗ học lập trình game trên C++ online tốt

3 Likes

Em thấy khó ở chỗ những từ khoá khó nhớ, không thể hiểu từng dòng code, kiểu như mặc định là phải có cái đó v, chắc có thể là do nơi em coi hướng dẫn người ta chưa nói kĩ. Anh giới thiệu em 1 bài viết dạy cocos2sx chi tiết được ko?

Anh đã hướng dẫn em rất kỹ rồi! Anh là người ko thích tư duy mì ăn liền nên nếu em muốn học theo cách đó thì nhờ người khác nhé!

3 Likes

Hi Tu Đình Tư.
Vấn đề có lẽ là do bạn chưa lập trình nhiều và làm việc với thư viện nhiều. Theo mình bạn có thể bắt đầu với : https://books.google.com.vn/books/about/SFML_Game_Development.html?id=4oYlKBl5g24C&source=kp_cover&redir_esc=y.

1. Thư viện SFML không lớn lắm api đơn giản và tài liệu đầy đủ.
  2. Sách có kèm code (nếu bạn biết cách tải) hữu ích cho người mới học.
  3. Cung cấp các kiên thức cơ bản về lập trình game 2D và một số cái nâng cao.

P/S THiếu phần thư viện vật lý nhưng cái đó bạn sẽ được học thì học thêm về cocos2dX.

4 Likes

hi, e nghĩ cuốn này khá khó vì nó đụng tới phần component base :smiley:

Bạn đọc thử quyển này, tư duy của quyển này là làm game dựa vào OOP nên khá dễ.

1 Like

Em chưa từng làm 1 game có đồ hoạ bao giờ, lúc trước có làm game snake bằng console thôi. Nên chả biết bằng đầu từ đâu, cứ tưởng làm bằng cocos2d-x là dễ với những kiến thức mình đang có. Nhưng thực sự nó rất là xa lạ ( kiểu như bị lạc vào thế giới khác v). Em cũng chưa biết SFML là gì luôn.
Vậy anh có thể cho em biết lộ trình để làm được game đồ hoạ hay không?
OOP hay cấu trúc dữ liệu và giải thuật thì nắm khá vững rồi.

Hi Tu Đình Tư.

1. Như mình nói rồi bạn cần học cách dùng thư viện đọc tài liệu v.v.v…
  2. Lộ trình thì mỗi người mỗi khác nhưng cơ bản bạn cứ tìm một quyển sách hoặc một loạt bài hướng đẫn và hoàn thành nó để bạn làm quen cách làm việc với thư viện cũng như có kiên thức nền tảng sau đó thì thử một vài cái khác để tìm ra cái mình sẽ gắn bó.

SDL2 một tut khá chất lượng.
http://lazyfoo.net/tutorials/SDL/index.php

SFML
https://www.sfml-dev.org/learn.php

P/S SDL2 hay SFML là các thư viện đồ hòa 2D dựa trên OPENGL hoặc DR mục đích chính là hiển thị các hình ảnh 2D.

2 Likes

Cám ơn anh, chắc em cố gắng hoàn thành 1 vài cái để xem cái nào là phù hợp cho mình, và bổ sung thêm kiến thức

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?