Ngành CNTT của Bách khoa và Đại học Công nghệ

Mình sv ĐH Công Nghệ. Cá nhân thì thấy chất lượng đào tạo ở trường mình tốt.
Các điểm cộng (ý mình không so sánh các trường khác nhe)

• Các giảng viên đều là giáo sư, phó giáo sư, tiến sĩ, từng sang nước ngoài làm việc và nghiên cứu. (BK hẳn cũng như thế)
  • Chuyện đi thầy các kiểu là gần như không bao giờ có. Vì sao à, vì căn bản mấy môn đại cương các kiểu là thầy cô dễ tính lắm, dễ qua môn, điểm cũng ổn, với lại chuyện đi thầy là ko có tiền lệ nên ko ai dám đi. Các thầy kiểu cũng hiểu là sv thích học chuyên ngành nên cũng chỉ khuyên là nếu có định hướng nghiên cứu vs chuyện sâu thì nên chú ý các môn đại cương để làm nền tảng, còn k thích thì tùy các em
  • Lớp Khoa học máy tính sẽ được học bằng tiếng anh nên trình t.a của sv là khá ổn. Bên KHMT nhiều bạn siêu nhân về nghiên cứu. Nói chung nếu cố gắng vào 2 lớp KHMT và CLC thì ngon.
  • Sinh viên có nhiều cơ hội tiếp xúc doanh nghiệp, có ngày hội việc làm các năm nên nhiều bạn năm 2 ,3 đã đi làm rồi.
  • Học bổng nhiều
  • Ra trường dễ :slight_smile:
2 Likes

bạn có thể thi vào bách khoa và học khoa công nghệ thông tin của việt nhật hay ICT. đều là các chương trình rất tốt của trường. vì bê nguyên ctr bên nhật cơ hội đi du học cũng rất nhiểu.
còn bên kia thì mình ko biết :))

1 Like

Cái này khó :smiley: vì đơn giản là chắc chưa có ai đã học cả 2 trường (ý mình là học hết 4 năm ở UET và 5 năm ở BK nhé), sau 4 năm hay 5 năm thì cũng có những đổi mới nhất định nên là những gì so sánh cũng mang tính chất tương đối mà thôi :v

được cái là 2 chương trình đó nhiều học bổng du học, trao đổi, nghiên cứu các thứ :blush:

E là sinh viên năm nhất công nghệ(cũng sắp hết năm rồi). e cũng xin chia sẻ thế này : khi em thi thì ĐHQG cũng là đánh giá năng lực rồi… không chỉ mình em mà rất nhiều bạn trong lớp cũng có cùng câu hỏi như chủ thớt, các ý kiến đưa ra cũng rất nhiều. Và hiện tại e đang học Công nghệ, bạn e học BK… khi hỏi lại nhau thì cũng chưa ai phải hối hận về quyết định của mình cả. e nghĩ là không nên so sánh như vậy, mỗi trường có những thế mạnh của mình, mà càng k ổn khi BK ra trường bằng kĩ sư, CN là bằng cử nhân …
Vậy nên e cũng khuyên chủ thớt là: học trường nào cũng được, do mình là chính. Ai chăm chỉ ,chịu tìm tòi các thứ thì tất nhiên được trái ngọt, và ngược lại thì trượt môn các thứ, và bên BK cũng vậy.
Khi nghe những thông tin so sánh hai trường e thấy nó cứ sao sao, kiểu không chuẩn lắm, vì cũng k mấy ai học cả hai trường để mà cảm nhận.
p/s: có gì sai sót mong anh chị đừng ném đá em, em cảm ơn

1 Like

Phần mềm giờ có mấy trường hot :3 . Sư phạm kĩ thuật ( Trường này thì nổi gần đây đào tọa cực tốt), KHTN thì khỏi nói chuyên phần mềm mà. , FPT ( nếu có đủ kinh tế thì theo cái này rút ngắn thời gian học nhưng đốt tiền cũng nhanh :smile: , Bên Đại học Công nghệ thông tin yêu cầu tiếng ảnh ngon tí :wink:

• Phần cứng thì cứ bách khoa mà quẩy nhé :kissing_smiling_eyes:

theo mình thì học trường nào không quan trọng . quan trọng là cái đam mê của bạn thôi :slight_smile:

vote công nghệ cho em ! đại học công nghệ rất mạnh về mảng khoa học máy tính ! và em nên theo mảng đó ! trong kì thi ICPC vừa diễn ra cách đây vài ngày tại Thái Lan , Đại học công nghệ đã phá kỉ lục về thứ hạng cao nhất của Việt Nam do chính họ thiết lập năm ngoái với vị trí thứ 29 trên 128 đội đại học hàng đầu thế giới nhé em ! còn anh không nhầm thì Bách Khoa bị loại ngay ở vòng loại ở giải này ! Tất nhiên đó không phải là thông số nói lên tất cả nhưng là điều đáng để suy ngẫm ! . Bk bây giờ nhất là đã thua xa chính thế hệ 9X đời đầu của họ trong khi UET không ngừng lớn mạnh hơn

1 Like

em ý đang nói tại Miền Bắc !

lý do củ chuối thế em ! Đừng dựa vào chữ viện ấy để đánh giá

Theo mình thi CÔNG NGHIỆP TỐT nhất :smile:

1 Like

Cho em hỏi vô Bách Khoa học cntt có phải học hóa không ạ :0 em ghét hóa lắm

1 Like

1,BK 5 năm bằng kỹ sư. Công Nghệ 4 năm bằng cử nhân
2.BK học nặng hơn công nghệ nhưng chất lượng như nhau
Công nghệ nếu chịu khó học 1 tí năm 3 bắt đầu đi thực tập hoặc parttime Ra trường đi làm luôn.thầy cô khá dễ tính và hiểu sinh viên.Dạy nền tảng IT rất tốt nhưng không sâu vào phần nào Cái gì cũng biết 1 ít nhưng chưa tìm hiểu kỹ.tiếng anh bắt buộc phải trau dồi theo năm tháng.Học bổng nhiều đi nước ngoài nhiều.gái trường hàng xóm nhiều.thầy cô nghiên cứu khoa học nhiều và áp dụng được thực tiễn

1 Like

Có một học phần Hóa đại cương em à. Nhưng mà cũng dễ thôi không khó lắm đâu.

Bên a phải học hóa à, em thấy đại trà thấy có mỗi lý thôi :grin:

Mình đang học UET. UET môi trường học tập thân thiện, nhiều thánh IT để học hỏi, nhiều học sinh Olympic quốc tế tin học ACM… Nói chung bạn nên học UET nếu muốn phát triển toàn diện. Lớp mình toàn 27 điểm trở lên nhưng vẫn chọn UET để học đấy. :wink:

2 Likes

Cho em hỏi là CNTT và KHMT thì ra trường cơ hội việc làm có khác nhau lắm ko anh? Em đang muốn nộp vào UET mà đang phân vân :3

Mình thấy 2 trường tốt như nhau b à,nếu đủ điểm đỗ ĐHCN rồi thì vào học thôi

Mình không biết cái ý Bách Khoa chỉ có thể làm gì nhưng mà Bách Khoa ra trường cũng như tờ giấy trắng thôi. Như nhau hết cả!

nghe đâu năm tới thì k có KHMT nữa rồi hay sao ý mình k rõ lắm
Theo QUAN ĐIỂM CÁ NHÂN thì mình thấy lớp KHMT nhiều bạn trâu hơn nên mình thấy KHMT và CLC cơ hội việc làm đều lớn. KHMT thì hướng tới ngiên cứu nhưng cái đó còn tùy sv muốn j

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?