Nếu không phải sinh viên, muốn đi thực tập phải làm như thế nào

Hiện tại em đang học lớp 12 và em muốn học về lập trình web và an ninh mạng, nhưng do điều kiện gia đình, em không có khả năng học đại học có những ngành này, vậy nên em dự định không học đại học, mà sau khi học hết lớp 12 sẽ tham gia vào các khóa học riêng về những ngành này ở trên mạng và ở ngoài để nâng cao trình độ, em cũng sẽ tự học để nâng cao kĩ thuật và hiểu biết của mình ở nhà, lấy các chứng chỉ về công nghệ như CEH, microsoft hay IELTS
Những công ty nhận thực tập viên em thấy, đều yêu cầu sinh viên năm 2,3 hay bằng đại học
Câu hỏi em muốn đặt ra là những người không học đại học như em mà muốn xin vào thực tập trong các công ty thì phải làm như thế nào

bạn làm sao show up được bản thân bạn có năng lực là được

bạn có thể nói về điều kiện gia đình của bạn như thế nào “không có khả năng học đại học có những ngành này” không?

Nếu không học được ĐH thì bạn nên học CĐ rồi cày thêm chứng chỉ; đi làm 1 thời gian rồi học liên thông đại học ban đêm hoặc hệ từ xa.

Mức học phí mà các đại học hiện tại yêu cầu vượt quá mức mà gia đình em có thể chi trả

Bạn ở đâu? trường bạn định thi là trường gì?

Mình định thi fpt hay các trường trên thành phố như Đại học sư phạm tp HCM, hay đại học Hà nội

nếu học phí không kham nổi thì bạn nên thi vào các trường ĐH công, đừng nhảy vào trường tư, nếu hp ở kv TPHCM cao quá thì tìm ở các vùng lân cận, mình khuyên nên học ĐH nhé nó là con đường an toàn nhất mà bạn có thể chứng minh được năng lực đó, học được năm 2-3 thì xin đi thực tập được rồi.

nếu là vấn đề tài chính thì có một vài giải pháp

• vay ngân hàng, có chính sách hỗ trợ cho sv, thậm chí vay thế chấp tài sản…
  • nếu bạn vì gia đình, thì có thể làm thêm để phụ việc học tập
  • hoc bổng, trường đại học lớn thì có thể khó có học bổng, nhưng trường nhóm dưới thì dễ hơn, quan trọng vẫn là bản thân có chịu học hay không
  • chọn trường có mức học phí thấp, thậm chí cao đẳng để rút ngắn thời gian học, ra trường làm sớm + học liên thông

những cái trên đều khả thi nếu bạn thật sự cố gắng và có trách nhiệm với bản thân và gia đình

theo như ở trên thì tài chính không tốt thì tại sao bạn lại chọn fpt? vì đầu vào dễ sao?

Cuối cùng, trở lại với câu hỏi ban đầu, câu trả lời là “năng lực”
vào trường top mà học không ra gì thì cũng thế thôi
tất nhiên không đi học thì sẽ khó khăn hơn trong khâu hồ sơ nhưng cũng không phải là không thể

Học đại học không chỉ đơn giản là học kiến thức, đó còn là rèn luyện kĩ năng nữa

Nếu ai cũng học hết phổ thông rồi ở nhà tự học một cách sàn sàn mà vẫn có thể ngang với đi học đại học thì còn ai học đại học làm gì nữa, dẹp hết luôn cho rồi

4 Likes

Học ĐH hệ vừa học vừa làm, từ xa hoặc cùng lắm hệ trực tuyến (nhớ tìm trường công nha). Sáng đi làm, tối đi học, giờ các môn học tính theo từng tín chỉ rồi, môn nào có đủ tiền thì đóng tiền học môn đó, từ từ rồi cũng ra, quan trọng ở bạn có ý chí như thế nào thôi.

1 Like

theo mình thì đi thực tập: Cứ nói thật em ko có bằng nhưng em có kiến thức để làm cho công ty anh.

Xin thực tập cũng không phải là khó, mà khó đối với người là không biết làm gì, bạn xin thực tập thì có cái cv để nhà tuyển dụng họ biết là bạn biết cái gì rồi, làm được những gì, khả năng của bạn như nào, thông tin của bạn như nào,… bạn tự học thì hơi khó khăn, nhiều khi không biết mình học cái gì, lên mạng tìm hiểu rồi học theo, đâm ra sẽ có nhiều cái ý kiến trái ngược nhau

mình cũng có thăc mắc tương tự

Bạn cần có kỹ năng “liều mạng” ở 2 mảng sau:

1. Đi rải bom hồ sơ ở các công ty, ngày nay thì không cần phải cầm bộ hồ sơ giấy đến trực tiếp công ty như thời mình nữa nên cũng không mệt về thể xác cho lắm. Cách làm chi tiết cho bạn nào lười: hãy làm được vài dự án (3 trở lên) mà bạn cho rằng bạn tự học và đó là thành quả đáng tự hào của bạn; Cập nhật hồ sơ lên Linkedin (nhớ rà soát lỗi chính tả tiếng Anh); Tiếp xúc với HR của các cty tuyển dụng IT để chào bán bạn, gửi cho họ những thứ đã chuẩn bị.
  2. Tới công ty phỏng vấn thì cho họ xem những thành tích của bạn, thành tích cá nhân và thành tích làm việc nhóm. Nhiều bạn mãi không thể kiếm được việc là vì không biết làm việc nhóm. Tự học thế quái nào tự kỷ một mình mà lại đi xin vào công ty chuyên làm việc nhóm thì làm sao người ta nhận? Cho nên, trong quá trình tự học thì phải hú/ kêu gọi/ gào thét anh em ôm laptop ra một cái trại nào đó rèn giũa với nhau (nếu không hình dung người ta luyện tập ra sao thì xem đoạn phim này) theo kiểu của quân đội ấy, hoặc theo kiểu trẻ trâu nghiện game cũng được (nhưng hổng phải chơi game mà là luyện lập trình giải quyết vấn đề gì đó như là tính số Pi mà không dùng hằng có sẵn hoặc giải quyết việc số random khi máy tính bị hỏng đồng hồ :smiley: ).

Nếu cả 2 mảng đó bạn cảm thấy sợ hãi/ vượt quá sức => kiếm việc gì đó làm thì hơn.

2 Likes

Bạn phải chứng minh và thuyết phục nơi muốn thực tập là :

• Tôi có năng lực vượt trội với đám còn lại.
  • Anh chọn tôi, cho tôi thực tập thì anh sẽ có nhiều lợi ích mà nếu không chọn thì anh không có hoặc khó tìm thấy lợi ích đó từ người khác.

Doanh nghiệp hay cơ quan nào đó là đơn vị kinh tế, tức là làm việc và kiếm tiền. Không phải là trung tâm đào tạo nhân lực. Nên nếu không có lợi ích thì không ai muốn ôm việc đó vào người.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?