.Net và các ngôn ngữ của MS như C# có liên quan gì đến nhau?

e cũng muốn học C#, mà .Net có phải là C# ko a nhỉ?

.Net gọi là framework, em học C# thì sẽ sử dụng .Net như là cái thư viện, .Net anh không làm nhiều, chắc phải nhờ @dangh giải thích cái này.

1 Like

trước e tự học làm cái máy tính bằng vb.Net, thế cái này có phải .Net ko a

VB có 2 phiên bản, phiên bản cũ mà một số người vẫn dùng là VB 6. Phiên bản này đã không còn được Microsoft hỗ trợ từ lâu, có nghĩa là Microsoft muốn bỏ phiên bản VB6.

Phiên bản hiện tại MS tập trung là VB.Net. Theo anh biết, nhớ là anh không làm .Net, thì VB.Net và C# sử dụng chung một cái framework gọi là .Net.

Thế nên mọi hàm mà VB.Net được hỗ trợ, thì C# cũng được hỗ trợ tương tự. Chỉ khác ở cú pháp gọi hàm, còn lại giống nhau gần hết. Đối với một số hàm có thể là 100%, Anh ví dụ với hàm random, Microsoft có 3 ví dụ viết bằng 3 ngôn ngữ khác nhau, C#, C++, VB. Cả 3 ngôn ngữ này đều dùng chung framework .Net. Chú ý là C++ này là phiên bản Visual C++, chứ không phải Standard C++.

1 Like

vâng, trong VS có cả C++ có lập trình MVC gì đó mà e ko biết. chả đụng tới bao giờ

1 Like

Theo anh hiểu, phiên bản đó của C++ người ta gọi là Visual C++ hoặc là C++ Winform. Tuy nhiên anh không làm phần này nên anh đó chỉ là cách hiểu của anh.

Các bạn nào đang làm thì confirm dùm cái :smile:

lập topic mới luôn… :scream:
chắc là a tận dụng để tăng keyword SEO đó hả… :scream:

Không, câu hỏi của em nó không con nằm trong lĩnh vực của câu hỏi đầu tiên của chủ topic

Câu hỏi ban đầu là:

Nhưng vấn đề em đang hỏi đến có liên quan đến .Net, rồi lan sang VB.Net, rồi bây giờ là Visual C++. Đấy là lý do anh phải tách ra thành chủ đề mới.

Keyword không quan trọng bằng nội dung chủ luồng vấn đề mà mình đang nói đến. Tuy nhiên, không nên thảo luận vấn đề liên quan tới keyword ở đây nhé, sau này em có thể gửi private message cho anh để anh giải thích :smile:

1 Like

à vâng, nhưng mỗi lần tạo 1 chủ đề mới mà kiểu giống 1 tip nhỏ thế này có lãng phí quá ko a.

cái này e biết mà, cứ không liên quan là a tách. nhiều topic như thế rồi mà. :smile:

1 Like

Tiếp tục thảo luận vấn đề ban đầu của topic nhé, tức là

.Net và các ngôn ngữ có liên quan

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?