Nên sử dụng ngôn ngữ nào để làm một trang web

Em xin chào các bác
Tình hình là em đang định xây dựng một trang web tin tức ( giống như 24h vậy ), nhưng em vẫn băn khoăn chưa biết nên sử dụng ngôn ngữ nào cho đơn giản, ít phải bảo trì nhiều, em muốn viết bằng c# không biết có được không ạ ??
Vậy có bác nào đã từng có kinh nghiệm thì mong các bác chỉ giáo giúp em trong lúc đầu bỡ ngỡ này với ạ, em xin cảm ơn các bác

Bạn sẽ tìm thấy câu trả lời ở đây

2 Likes

bác ơi, mỗi ngôn ngữ này được dùng để làm gì cho web và chúng liên kết với nhau như nào vậy ạ ??
em mới tập tọe nên k biết

HTML cứ coi nó như là cái ruột của trang web.
Không có HTML -> ko hiển thị đc.
Mọi trang web đều phải viết từ HTML.
Kể cả viết web động bằng các ngôn ngữ như PHP, Ruby, Python,… thì mục đích chính là sinh mã HTML theo thời gian thực.
CSS thì để trang trí trang web. Như chia cột, làm menu, to màu, bla bla bla
Javascript thì để web chút động, tính năng. Như click vào nút thì nó hiện ra cái gì đó, rồi đồng hồ đếm ngược, Rê chuột thì hiện ra cái gì, …
Tuy nhiên 3 cái trên thì chưa đủ để làm một web động.
Cần phải học thêm 1 trong những ngôn ngữ như: PHP, Ruby, Python, ASP.NET, bla bla (nên học PHP or ASP.NET vì 2 cái này theo mình biết là có rất đông quần chúng nhân dân theo học)
Lí do là nó sẽ giúp sinh mã HTML tự động với code mình đưa trước. Nên trang web sẽ được update theo thời gian thực luôn.
Ngoài ra cần học thêm Cơ Sở Dữ Liệu để lưu trữ nội dung. :stuck_out_tongue:

:penguin:

4 Likes

thank bác
bác cho e hỏi câu cuối, trung bình bác tạo một trang web thì hết khoảng bao nhiêu thời gian vậy ạ ??

Bó tay bạn ơi. Mình ko học về web. Biết sơ thôi :stuck_out_tongue:
Bạn thử hỏi mấy anh khác trong forum xem sao.

2 Likes

Nếu em không biết gì về web thì có thể mất từ 6 tháng đến 1 năm

1 Like

Nếu bạn có kiến thức lập trình đầy đủ rồi chỉ bắt tay vào làm trang web đầu tay thì có thể mất 2 3 tuần.
Nếu bạn chưa có chút kiến thức gì về web cả muốn học hết thì hơi lâu đấy ( vote thuê người cho lẹ)

1 Like

lau la bao lau ha anh @Quang_Nguyen

Thì cho tới khi nào bạn có kiến thức mà bậc tiền bối có nói ở trên. rồi tính tiếp

cảm ơn các bác đã giúp đỡ em

Mất 6 tháng vừa làm, vừa học (full-time) từ Big-Zero thành một trang Web hoàn chỉnh… Và kết quả là sau 3 năm, bạn muốn bảo trì (thêm chức năng, sửa lỗi,…) sẽ muốn đập bỏ đi và xây lại…

// Mình đang bảo trì một trang web như vậy :frowning:

3 Likes

Bạn maintain page của bạn làm hay người khác làm thế? Vậy bạn có kinh nghiệm gì trước khi code 1 web page để sau này bảo trì khỏe hơn không. Bạn có thể share cho mọi người rõ hơn không. Hiện tại mình đang code 1 page = .NET MVC nhưng sửa đi sửa lại nhiều cũng đuối quá!

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?