Nên mua nhà mặt đất cách xa trung tâm hay mua chung cư gần trung tâm thành phố?

Em tính sau này sẽ ở trên Hà Nội, nhưng đang phân vân mua chung cư mới/ cũ gần trung tâm tp tiện lại đi lại hay cố gắng chịu khó đi xa ra đăng Long Biên / Hà Đông … để mua nhà mặt đất để sau này đỡ bị mất giá

Mua chung cư ở xa, hoặc mua nhà ở gần trung tâm cũng được đó bạn.

mua đất nền vùng ven hoặc mua nhà xa trung tâm ổn hơn, sau này đỡ trượt giá

1 Like

Tùy vào mục đích sử dụng của bạn nhé.

1/ Nếu dùng để ở thì nhà hay chung cư cũng đều ổn, miễn sao bạn cảm thấy thoải mái trong cuộc sống là được (vd như gần chỗ làm, xung quanh nhiều tiện ích, etc. tùy bạn cân nhắc).

2/ Mua để đầu tư, chống mất giá thì cứ auto nhà đất cho chắc nhe (không cần phải gần trung tâm). Chung cư thì phải mua lúc thời điểm ban đầu (lúc chưa bắt đầu khởi công, hay hoàn thiện công trình) rồi bán lướt sóng mới kiếm được nhiều. Tuy nhiên, mua chung cư vào thời điểm sớm cũng mang rất nhiều rủi ro như chủ đầu tư chậm tiến độ, không thực hiện dự án các kiểu.

2 Likes

Bạn có thể xem xét khu Hai Bà Trưng, Hà Đông trước. Những khu như Long Biên hay Hoàng Mai quá xa trung tâm. Còn khu Tây Hồ khá VIP :kissing:

2 Likes

Bạn tính làm thuê mãi sao, mua nhà rồi startup đi Bạn

Quan điểm của mình thì vẫn thích ở mặt đất hơn nhưng nếu bạn không có đủ năng lực về tài chính thì không ở được mặt đất.

1 Like

e mua để sau này gia đình e ở trên này thôi ạ, nhưng vì k có nhiều tiền hoặc chưa có nhiều tiền nên mới phải tính mua nhà mặt đất cho sau đỡ mất giá thôi ạ. Chứ e mà có tiền tội gì mà khổ mưa nắng rét mướt đi xa ạ :smiley: xúc ngay 1 e gần công ty mà ơ :smiley:

vậy mới phải tìm xa đó ông ơi, chứ gần trung tâm sợ mua k nổi

Mình không tính làm thuê mãi, nhưng làm thuê mãi có vấn đề gì sao bạn?
Làm thuê chỉ đúng với mối quan hệ sếp - nhân viên.
Mình làm việc cùng các đồng nghiệp, không thuê mướn gì cả.
Mình chưa định mua thêm nhà và cũng chưa có nhu cầu startup.

3 Likes

Lựa nhu cầu và tài chính rồi tự quyết đi bạn, đâu ai rõ tình hình của bạn.
Nếu mua bằng tiền của bạn thì bạn tự quyết rồi chịu trách nhiệm.
Nếu tiền của người khác, thì nên để người khác quyết, tránh vấn đề sau này.

Đất ở thành phố thì mua được thì mua thôi, không bao giờ lỗ được. Vấn đề còn lại là có đủ tiền để mua hay không.

Phương án đẹp nhất là có hai nhà, một nhà nhỏ ở trung tâm để tiện cho việc đi lại, một nhà ở gần biên giáp ranh tỉnh khác để trồng vườn. Trong tuần thì ở trung tâm, cuối tuần ra ngoài. Sau này truyền cho con cháu thì nhường nó nhà ở trung tâm, còn mình thì dọn ra vườn cho đỡ tấp nập.

Nhưng chủ yếu là có đủ tiền để mua hay không. :joy:

5 Likes

Nếu chỉ có vừa đủ 1 khoản tiền để mua nhà và phải lựa chọn thì theo mình:

• Xác định mua nhà chỉ để ở thì phải chấp nhận khấu hao như: chung cư xuống cấp theo thời gian, chủ đầu tư bỏ bê, sau này bán lại cũng không lãi nhiều nhưng bù lại có nhiều tiện ích của chung cư và gần nơi làm việc.
  • Mua nhà, đất mục đích để đầu tư, đầu cơ thì ra vùng ven, ngoại ô tiềm năng hơn.
1 Like

mình ko thích làm thuê thôi, đơn giản vậy thôi :smiley:

mình làm ở CG nếu mua nhà đát ở Hoài Đức, đi 15-20p đến nơi làm k tắc thật sự rất phê. Nhớ hồi trọ ở Lĩnh Nam đi qua CG làm mất hơn tiếng, tắc đường cực khó chịu, kiểu gì cũng dính Khuất Duy Tiến hay Láng, Trường CHinh. Dạo này lâu ko qua không biết thế nào, hình như Minh khai Đại la đang làm thì phải

4 Likes

mọi ý kiến của mọi người đều có tính chất tham khảo mà. hay ý ông là tôi nên google trước khi hỏi mn ở đây?

1 Like

Ý của mình đã được thể hiện rõ ràng, không có gì để suy đoán thêm. Nếu bạn chưa hiểu thì xin lỗi do mình diễn đạt chưa tốt.
Theo như bạn nói thì ý kiến của mình cũng có tính chất tham khảo và mình nghĩ bạn nên tham khảo.
Vì mình nghĩ, bạn sẽ chẳng vì 1 ý kiến nào ở đây mà quyết định cả.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?