Nên mua MacbookPro hay MacMini?

E chào mn. Trước khi hỏi e xin chúc mn năm mới an khang, thịnh vượng :smiley:

Như tiêu đề, em đang phân vân giữa MBP và MacMini (trong tầm giá 20-25tr), em có đọc 1 số bài phân tích điểm mạnh, yếu rồi và cũng nắm sơ qua được 1 chút. Nhưng muốn mn có ai dùng qua rồi thì có thể cho em review được không ạ?
Em đang nghiêng về MacMini hơn (vì là dân code nên cũng không quan trọng màn hình retina lắm :smiley: , vì e cũng có con màn fullHD dùng tạm rồi, em cần là build app hay run chương trình nó mượt và nhanh chút)
mn có thể cho em chút review cũng như so sánh 2 máy được không ạ? Em cám ơn

Mua Macbook mini nếu bạn muốn tiết kiệm chi phí và không có nhu cầu vác máy đi đâu cả. Nói đúng hơn là bạn mua 1 con máy cây chạy mac os. Nếu nhu cầu của bạn có thể cần bưng máy đi lại nữa thì Macbook pro là không tránh khỏi
PS: dân code cũng cần màn rentina nhé, càng nét càng tốt sẽ đỡ mỏi mắt và tạo cảm hứng làm việc hơn (1 thanh niên đang hàng ngày dùng Macbook pro chia sẻ)

2 Likes

Em auto dùng nền đen bác ạ :slight_smile:
Chủ yếu là vde kinh phí của em có phần hạn hẹp nên mới xin mn review giúp em 2 dòng này :smiley:

Nền đen cũng vậy bác à. Nếu màn hình dởm nó cũng đau mắt lắm. Mình code cũng toàn để nền đen + màn rentina. Dùng mấy máy màn hình lởm lởm khó chịu lắm

1 Like

còn về cấu hình thì như nào vậy bác? chắc macmini hơn chút ạ?

à còn fusion drive với ssd nữa ạ? 2 cái này thì như nào ạ? e có đọc qua nhưng chưa trải nghiệm nên không rõ lắm

merged and moved by noname00

Ổ cứng Fusion không bao giờ bằng được với SSD, chỉ được 1 cái là dung lượng sẽ cao và rẻ hơn SSD. Ổ fusion là tên gọi khác mà apple đặt cho ổ SSHD mà thôi.
Cấu hình thì tùy đời mới so sánh được chứ.

1 Like

em xem 2 dòng mini 2014 và 2018 thì thấy con i5 2014 vừa giá tiền hơn. nhưng ổ lại là HDD, 2018 thì hơi chát. 2015 2016 2017 em tìm lại không có :smiley:

Uh, mac mini ít có nâng cấp nên như vậy đấy. Bạn có thể xem xét mua 1 con mb pro đời 2014 xem sao

vâng. e sẽ xem xét thêm về tài chính xem như nào. e cám ơn anh nhiều ạ :smiley:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?