Nên mua macbook pro hay macbook air để sử dụng lập trình

Chọn Pro nhé :smile:
Lúc trước cũng định sắm một em nhưng suy nghĩ lại cuối cùng chọn em dell :slight_smile:

4 Likes

sublime … có hết trên mac mà Bác.

2 Likes

mbp hơn bạn nhé ! còn nếu cảm thấy vẫn chưa thỏa mãn thì sắm thêm cái bizon box ! vi vu như gió luôn :)))

2 Likes

em đang xài con mac pro retina 2015 đây có 8gb ram =)) mà bọn mac nó kiểu gì ăn ghê lắm chạy có mỗi xcode thôi mà tầm 30p sau khi code là full ram :’( lại phải clear chạy mới dư ra kiểu như không giải phóng ý :(( chức năng thì gọi là tuyệt vời trackpad ngon hơn win rất nhiều phù hợp với người xài laptop không thích chuột :smiley:

2 Likes

Mac là vậy đó, kệ đi không cần giải phóng RAM đâu, RAM mấy rồi cũng bị chiếm đầy

1 Like

Visual studio thì C# của windows, trên OSX không mạnh bằng, nhưng QT codeblock thì cần chi nhỉ, khi đã có xcode một IDE cực mạnh của OSX, sublime thì tuyệt vời hơn hẳn, tương tác mạnh với terminal, tốc độ xử lí thì mượt mà, mát cho ổ cứng tối ưu hóa sử dụng ram, bạn còn thắc mắc điều gì :slight_smile:

2 Likes

Nên Pro cho tốt, Ram có thể thay được, chip xử lí cũng mạnh hơn, nên xài thoải mái với lập trình hơn, Air thì hơi yếu, lập trình web không sao chứ chạy máy ảo thì nó xử lí nặng dễ treo, mình đang vừa air vừa Pro nên biết mặt mạnh của Pro hơn nhiều :), giá thì chênh không nhiêu, nên lựa Pro nào có SSD càng tốt :smiley:

2 Likes

Ram nó chiếm hết là để sử dụng tài nguyên ram để ứng dụng xài mượt hơn, ngay cả khi lắp 16GB đi nữa cũng vậy thôi, đừng lo, khi bạn mở ứng dụng khác, tự nó chuyển vùng nhớ sang ứng dụng khác thôi, không sao đâu

1 Like

em xài con a2 16gb ram mà chưa gì bật máy lên ăn 8gb rồi bật mỗi cái chrome là đi toi 12gb =)) nốt cái xcode là cũng lại full nhìn hốt thiệt mà công nhận không bị kiểu not responding hay đơ máy như win cũng ngon :smiley: cài boot camp qua win thì tiêu có hơn 3gb tuyệt vời :smiley: phần cứng với phần mềm của mac cũng rất ổn em thấy xài đáng với số tiền bỏ ra hơn là mua máy win :smiley:
về phần tản nhiệt thì em cũng không rõ như thế nào bản thân em xài 3 con rồi 1 con retina late 2013 rồi mid 2014 giờ là early 2015 thì em thấy con 2013 và 2014 nếu mà quá nóng quạt chạy khá ồn(vẫn nhẹ hơn laptop win khá là nhiều) nhưng mà lên 2015 cảm giác phải đỡ hơn 2/3 nhưng mà nghe nói là tầm 90 độ thì quạt mới chạy :smiley: nên chưa biết tản đời nào ổn hơn nhưng mà cả 3 con chạy trên 90 mà chưa con nào hỏng cái gì cả :)) dòng retina xài phê lắm bác ạ :smiley: air xài mang đi mang lại túi ổn thôi chứ hiệu năng để đọc báo xem phim lướt web soạn thảo văn bản là ổn thui :smiley:

2 Likes

bizon là gì vậy Bác Em chưa sài mac bao giờ nên chưa biết

1 Like

VS HAY C# mình k sử dụng Bạn ơi.

1 Like

mình cũng có sử dụng đâu, ý mình nói cho bạn trên kia thắc mắc hỏi Visual Studio bên OSX thôi, chứ mình theo Objective-C Swift IOS :slight_smile:

2 Likes

hi à tại không để ý …

1 Like

Vậy bạn chưa rành về OS X rồi. Hệ thống sẽ lấy nhiều ram nhất có thể để đua vào tình trạng sẵn sàng có khi chie mở sublime thôi chiếm 12gb ram là bình thường mac nó sẽ tự động phân phối các tiến trình không tin bạn cứ thử với mac pro 16gb bạn mở google hay cả google pts illlustration xcode flash … Đều chiếm nhiêu đấy ram nên bạn cứ yên tâm đừng để ý ram trên mac :blush:

2 Likes

lam android, unity thi mua mac pro cấu hình khoẻ hơn code cho sướng, còn thích mac air thì chọn option ram 8gb thì cũng khá ổn. vừa nhẹ nhàng tình cảm.

2 Likes

mình xem cho vui thôi chứ cái task manager trên mac còn hầu hết chg cần xài :blush: thấy cách chạy của bọn mac này rất oke :smiley:

1 Like

Mình rất hài lòng với em Macbook Air vừa code và design Photoshop vèo vèo luôn :))

1 Like

đúng là với cấu hình macbook air là cũng đủ để code rồi, mình macbook air mà code IOS cũng đủ không bị lag gì cả, chỉ là nào làm tới render phim ảnh hay chọt chẹt làm video mới cần thiết đến cấu hình cao như IMac hay là macbook pro reitina này kia, chứ làm việc mình vẫn lấy em Air theo, vừa thuận tiện nhanh lẹ :smiley:

1 Like

Ai bảo ko liên quan. Ổng chém gió quá đà còn gì nữa nói thế là còn nhẹ.
Còn chọn thì tất nhiêm là con pro rồi con air chỉ để khoe cho đẹp cấu hình ko bằng mấy con lap win đâu = gíq tiền

MacBook pro đi bạn. rẻ hơn va vượt trội hơn. Cụ thể tham khảo tại đây.Cũng tùy loại mình ko chắc về giá cả

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?