Nên mua macbook pro hay macbook air để sử dụng lập trình

Mình mở chủ đề này vì hiện tại mình đang định mua một thằng mac, tại sao mình chọn mac thì mình thấy mac chạy ổn định hơn thằng windows (đã dùng thử). nhưng mà mình đang phân vân macbook pro và macbook air mình thì thích thiết kế của mac air hơn mà nhìn cấu hình có vẻ thua mac pro ai đang sử dụng cho mình ý kiến với
Công việc hiện tại của mình là học và làm lập trình android, và có thể sau này cả ios luôn. code theme wordpress , photoshop

Lưu ý: mình không chơi game.

2 Likes

Mac Pro cho Dev, iMac cho Art, Mac Air cho những việc nhẹ nhàng.

Mac mini khi bạn không di chuyển nhiều.

3 Likes

theo mình nên xúc con pro dù con air có ưu điểm là vừa làm vừa nướng thịt :slight_smile:

3 Likes

nên mua macbook pro bác nhé , mac air tản nhiệt rất kém ,mua về đọc báo thì ok thôi chứ làm việc thì ko ổn

2 Likes

khuyên bác mua pro, mình đang dùng pro thấy rất ngon. Pro mạnh hơn air và chuyên để làm việc hơn (bác ko chơi game càng tốt vì nchung dòng máy mac ko dành để chơi game). Air chỉ dành cho mấy người mua để chơi bời mang đi mang lại thuận tiện thôi, kiểu lướt web, đánh văn bản, nghe nhạc, … thì ok.

2 Likes

OS X nó có thuân tiện và đẹp hơn Windows không bác :smiley:

2 Likes

Mình cũng từng phân vân giống bạn và mình đã quyết định chọn pro.
Nếu bạn chỉ làm web thôi thì Air đủ xài. Nhưng đụng đến android thì Pro ngon lành hơn, chạy mượt mà hơn :smiley: Android studio nặng mà.

2 Likes

về độ đẹp thì windows gọi mac bằng ông nội

4 Likes

Hay nhỉ :smiley: Còn về chức năng và sự thuận tiện thì sao?
Ví dụ như là các software Visual Studio 2015, Qt, Codeblocks, Sublime, … và tốc độ xử lý so với Windows 7,8?

2 Likes

Tối ưu rất tốt, hơn Windows nhiều :wink:

2 Likes

Thảo nào Apple là đối thủ đáng gờm của Microsoft :smile:

2 Likes

Chém gió làm quái gì có VS cho mac

2 Likes

Chém gió, làm gì có vs cho Mac. Dùng Mac cũng có nhiều bất tiện không bằng Win, khuyên nếu đang dùng win ngon thì không cần cố chuyển làm gì, khả năng quan lí multi window trên Mac kém hơn Win nhiều, đó là chưa kể việc 1 số phần mềm trên Mac dùng như hạch, còn trên WIn thì ngon, để khách quan nhất bạn nên tìm hiểu xem phần mềm bạn hay dùng có hỗ trợ tốt cho Mac hay không

2 Likes

Mình nhớ là Visual Studio Community thì không có như VS Code thì có hỗ trợ cho OS X mà? Tức là Đa nên tảng, linux vẫn dùng được :slight_smile:

1 Like

Nói chuyện lịch sự chút đi bạn, mình chỉ nói về chức năng và sự thuận tiện thôi :slight_smile: Phần quotes đã chỉ rõ điều đó. Mình đâu có bàn về việc Mac có VS hay không? Đúng không nào :wink:

Vả lại vấn đề là Mac có Xcode, cần gì cài VS :grin: đa phần mua Mac để lập trình iOS, chả ai mua nó để lập trình ứng dụng Windows cả.

1 Like

Bạn nên mua Pro vì hiệu năng cao hơn.
Nếu muốn dùng cả Mac OS với Windows thì bạn dùng BootCamp để chạy song song.

2 Likes

Đầu năm nay mình cũng phân vân như bạn đấy nhưng rốt cuộc mình chọn Macbook pro. Có ba lí do để mình chọn pro:
1 Pro mạnh hơn air, đặc biệt đối với dân IT như bọn mình.
2 Giá thành hơn air cũng không bao nhiêu mấy(Tuy chỗ, mình mua ở Nam á nhé).
3. Pro đẹp hơn air(theo nhận xét của mình).

2 Likes

Nếu bạn ấy muốn viết code cho thiết bị IOS trong tương lai thì sao hả bạn?
Có mỗi X-Code dành cho Mac thôi, Windows làm gì có.
Tốt nhất là chạy song song cả 2 cái.

2 Likes

Sau reply không liên quan gì đến chủ đề topic, hai bạn @khicon_9
@qloved sẽ cho lời khuyên gì về việc chọn Mac Pro hay Air và lí do nữa nhé :blush:

2 Likes

uh, nếu code ios thì cần Mac, nói chung nếu có điều kiện thì cứ sắm Mac để sau này dễ bề chuyển hướng, mà đã mua Mac thì mua Pro cho khỏe. Làm code thì tránh Mac Air ra không sau hối hận.
Ps: đang dùng Mac air và tích tiền sắm Mac pro

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?