Nên mua core i5 hay core i7

Mình tham khảo qua trên mạng thì thấy nhiều người nói dùng i5 là quá đủ, thậm chí dư. Còn nếu dư tiền thì mua i7. Vậy cho mình hỏi cụ thể thì i7 dùng như thế nào mới gọi là không dư tiền. Mục đích công việc, giải trí gì thì dùng i7? Mình định nâng cấp máy bàn nên cũng đang thắc mắc vấn đề này, mong các bạn giải thích giúp mình?

4 Likes

mình có search thấy bài viết này trên tinhte.vn cũng hay bạn tham khảo xem

https://www.tinhte.vn/threads/chon-cpu-core-i5-hay-i7-khi-mua-may-tinh.2434405/

1 Like

i5 Haswell trở lên thì nên mua :smile: , i7 chưa ra đời cuối.

2 Likes

máy tính thì cứa 1 - 2 năm sẽ ra một sản phẩm mới, xử lý, tính toán sẽ nhanh hơn thế hệ cũ.
thói quen của mình là khi có đủ điều kiện về tiền thì mình sẽ mua cái mới nhất.
vì mình có thói quen xài đến 5 năm - 10 năm mới đổi máy 1 lần.
vì tới 5 năm - 10 năm nữa thì máy tính cũng cũ và hư rồi, chỉ có mang đi cho ve chai thôi :smile: .
mình là người đam mê công nghệ nên thích mua cái mới nhất về xài, dĩ nhiên phải đủ tiền mới dám mua :smile:

Mình mới đọc qua rồi, chỉ thắc mắc họ kêu dùng ứng dụng nặng thì mới xài i7. Cái PC ở nhà xài 6 năm rồi, muốn đổi mới!

i7 thấy thường cho mấy anh yêu đồ họa, làm video hiệu ứng bay lượn màu mè, chơi game chỉnh max setting thôi (tất nhiên phải có card đồ họa nữa, ko là cháy chip chết).
Còn ko i5, 4GB RAM trở lên, card đồ họa hơi hơi xịn tí là phê lòi rồi ấy chứ. :>

2 Likes

1 ví dụ về ứng dụng nặng nhé: khi bạn làm đồ họa, để làm 1 đoạn phim hoạt hình 3D, thời gian để bạn render được 1 đoạn phim dài 30s như kiểu Kungfu Panda kéo dài 30’ đến 1 tiếng, và dung lượng các file sinh ra lên đến vài trăm GB.
Do đó dân làm đồ họa thường có PC với cấu hình cực khủng, còn với dân IT thì ko cần đến mức đó, tuy nhiên trong điều kiện của mình, càng cao càng tốt, ko cần suy nghĩ nhiều bạn ạ :smile:

Nếu bạn có nhu cầu chơi game offline nặng, mình nghĩ bạn nên mua i5 Haswell, dành số tiền chênh lệch đó để đầu tư em card đồ họa tốt hơn :wink: Còn không thì đổ hết về SSD, Ram và 1 em i7 :smile:

Chuẩn câu càng cao càng tốt nếu có điều kiện :smile:

@Hoa_Hoa quan trọng là bạn dùng máy cho mục đích gì? nếu chuyên về đồ họa thì cần một vi xử lý nhanh để render nhanh hơn. lập trình mobile nói chung cũng cần một con chíp khỏe :smile: p/s: có điều kiện thì làm ngay con i7-5960x haswell-E 8-core :joy:

Tùy nhu cầu và tài chính thôi bạn. Không chạy theo công nghệ được đâu. Mình con máy core i5 đời đầu xài mấy năm rồi vẫn cảm thấy chưa cần nâng cấp.
Tất nhiên là càng cao thì càng tốt :smile: :smile: :smile:

Thấy giữa i5 vs i7 số tiền chênh nhau nhiều quá! Lập trình chắc không cần i7 làm gì, số tiền dư ra để mua RAM gắn vào! i5 có kèm theo GPU sẵn, chắc cũng đủ xài, khỏi mua card màn hình. D(ọc trên tinh tế thấy có nói chơi được cả fifa 15 lận. Chắc GPU của nó đủ dùng.

Chuẩn bạn! Có người dồn hết tiền vào mua VGA _RAM _CPU. xong rồi đem về cắm vào cái màn hình cùi bắp . UỔng cả tiền :smiley:

i7 đời HQ dùng ok bạn ạ

chứ còn cạch mấy em đời U ra

Mình thấy chip thì i5 là đủ xài, còn dư tiền đầu tư nâng RAM và xài ổ SSD cho nhanh :smiley:

1 Like

anh múa macsbook à anh mới nhất xịn nhất nhưng em ghét nó anh à

Đang dùng i3 4150. Thấy không khai thác hết 50% hiệu năng.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?