Nên làm Lập trình viên hay Nhân viên IT?

Chào mọi người, năm nay e thi đại học và đã đỗ vào một trường CNTT, nhưng e đang phân vân giữa con đường trở thành lập trình viên hay nhân viên IT, vì mẹ e khuyên e nên theo nghiệp làm nhân viên kỹ thuật vì đỡ vất vả hơn làm lập trình viên, nhưng e đang suy nghĩ, nếu theo làm nhân viên IT thì cái gì cũng phải biết (web, đi dây mạng, phần cứng, lập trình,…) mà chẳng chuyên sâu về cái gì cả, ko biết nghề này có bền ko, vì các cụ có câu “một nghề cho chín còn hơn chín nghề” mà. Mong được mọi người tư vấn, e xin cảm ơn

1 Like

em có thể nói rõ hơn là em thi vào trường đó , họ đào tạo những ngành gì được không ? Anh có
thể hiểu được ý câu hỏi của em nhưng anh muốn có thêm thông tin để tư vấn em tốt hơn, em cũng chia sẽ thêm các kỹ năng em đã có và cả sở thích của em nữa là tuyệt nha ^^~

Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ sẽ giành phần ai? Theo mình thì tùy sức bạn ạ.

3 Likes

A post was merged into an existing topic: Topic này chứa các post được cho là Off-topic

Cái “thuật ngữ” Nhân viên IT nó mơ hồ lắm, chỉ dành cho những người ngành khác thôi.
IT - công nghệ thông tin có nhiều hướng đi, ráng đậu vào trường nào đó học rồi sẽ biết mình thích hướng nào.

bạn đã thử với ngôn ngữ lập trình nào chưa thử biết đâu bạn lại thích hee quan trọng là phải thích kai mình làm cơ :innocent:

E thi vào ĐH Sư phạm khoa CNTT a ạ :smiley:

Ba mẹ nào cũng sót con, cũng đều muốn con mình có công việc nhẹ nhàng cả ! Nhưng ba mẹ chỉ là người đưa ý kiến quyết định theo gì, làm gì là do bạn cả.
Lời khuyên của mình là : bạn cứ thử học 1 khóa lập trình xem nếu cả thấy có hứng thú thì tiếp tục k thì có thể làm nhân viện IT.

Bên nào cũng có cái cực riêng hết đó. Nhiều lúc thấy nhân viên IT họ ngồi chơi vậy chứ, nhiều lúc mệt đuối luôn đấy. Giống như nhân viên triển khai, thoạt đầu cứ nghĩ chỉ là cài đặt chương trình, hỗ trợ khách hàng, ghi nhận lỗi để chuyển cho lập trịnh viên sửa,…nhưng không đơn giản như vậy đâu. Nhiều lúc triển khai có trường hợp suôn sẻ, nhưng có những lúc muốn điên người. Mình từng thấy trường hợp đi triển khai đến 9h tối mới về. Vì khách hàng đó ở xa + đang triển khai cúp điện, nên phải đợi làm cho xong. chứ không mai lại phải mắc công đi nữa. Rồi còn nhiều vần đế lắm.

1 Like

Vậy thì nếu e muốn theo nghiệp làm nhân viên IT thì phải học những cái gì ạ ? :smiley:

Sếp gọi tôi là Developer, Đồng nghiệp gọi tôi là coder, tôi tự gọi mình là Lập trình viên. Xã hội gọi tôi là “Nhân viên IT” :weary:

12 Likes

chào hậu bối CNTT-Sư phạm… a k63 đây. a khuyên e cứ học đi rồi sẽ biết mình thích gì…

1 Like

3 posts were split to a new topic: Em vừa đậu vào ngành KHMT của đại học CNTT TPHCM, em ko biết ngành này mốt ra làm gì

A post was merged into an existing topic: Topic này chứa các post được cho là Off-topic

Đúng như mẹ bạn nói đó, nhân viên IT thì lương chỉ ngang với cử nhân khối kinh tế thôi, làm nhàn.
Còn làm dev thì thức đêm hôm, làm ngày làm đêm là chuyện bình thường, áp lực lúc nào cũng lớn và rất nhiều vấn đề khác.

Nếu bạn không có động lực hay áp lực thì kiếm tiền thì nên theo lời khuyên của mẹ thôi.

em nên google Programer learning path và System Administrator learning path.
Sau đó thì chọn con đường mà mình muốn theo đuổi nhé.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?