Nên học Việt - Nhật hay ICT ở ĐHBKHN

E thi ĐHQGHN nhưng chỉ được 102,5 nên không chắc vào được ĐHCN_ĐHQGHN không nữa (thực ra đây là mục tiêu phụ); nên đang dốc sức cho đợt thi T7 ạ. Em dự định thi CNTT của BK, như tiêu đề theo mọi người thì em nên học chương trình nào ạ. Trước đây em xác định là sẽ học Việt Nhật rồi nhưng gần đây tự dưng em lại bị lung lay. Tại vì nếu em học BK, 5 năm mới ra trường thì lúc ý là 2021 rồi, không biết lúc ý còn cần nhiều nhân lực biết tiếng Nhật không nữa. Nếu học ICT thì em thấy lương không cao bằng sau này có tiếng Nhật (em ko chắc nếu học xong ICT mình có khả năng hay cơ hội sau này lam việc hay học tập ở nước ngoài ko nữa) . Em đã học tiếng Nhật một thời gian ngắn rồi và rất thích. Còn tiếng Anh thì em không bị mất gốc (lên lớp 12 em mới ngừng học tiếng Anh) vì em theo ban A nên không thể bằng các bạn khối D hay A1 nhưng em nghĩ nếu học ICT mình có thể theo được.
Nếu không đỗ BK e vẫn sẽ dự định học thêm Tiếng Anh và Nhật ở ngoài nhưng nếu có cơ hội và chỉ chọn 2 chương trình trên thì e thật sự phân vân.
Mong các anh/ chị cho lời khuyên. Em cảm ơn ạ.

2 Likes

Vote Việt Nhật, ngon hơn hẳn nhé bạn

2 Likes

+1 Việt Nhật nhé,mình đang học ở đó đây:))

3 Likes

Nhân tiện cho m hỏi Kỹ sư TN ở BK chỉ tiêu bn ạ
Mình cũng xịt ĐHCN nên cũng có mục tiêu giống thớt :grinning:

3 Likes

102 cơ hôi của em chỉ có hệ thống thông tin may ra còn được ! cơ mà cũng ngang cỡ 23 điểm thi đại học kể từ trước năm 2015 đấy ! cơ mà anh cũng chả hy vọng nhiều ở em đâu ! đừng coi thường mục tiêu phụ nhá ! cái muc tiêu phụ của em vừa là 1 trong 2 đại diện của Việt Nam tham dự ACM ICPC ở Thái Lan và đứng thứ 29 trên 128 trường đại học có cơ hội được tham gia nhé , đồng thời cũng là vị trí cao nhất của Việt Nam trước đến giờ ! Cái mục tiêu chính của em còn không được dự thi đâu

2 Likes

Học KSTN hoặc đại trà. Theo mình là vậy.

2 Likes

UET lúc nào cũng bị coi là mục tiêu phụ à ?

2 Likes

uet là mục tiêu chính cho nhiều bạn chuyển thẳng thoai :grin:

2 Likes

UET học rất tốt nhé. Nhưng cẩn thận ko theo được mấy thánh ở đó.

1 Like

Em nói UET là mục tiêu phụ không phải vì em coi thường trường vì em được nhiều anh chị khóa trước( có cả anh ở trường c3 của em) giới thiệu về trường rất nhiều rồi. Em được biết học tập ở trường rất tốt nhưng vì em đã xác định ban đầu là BK rồi nên em mới coi nó là mục tiêu phụ. Năm ngoái điểm đầu vào CNTT BK khá cao (8,7) nên em mới tham gia thêm vào kỳ thi của ĐHQGHN. Tuy nhiên em chỉ đc 102,5 thôi ( năm ngoái là 109, sau hạ còn 103) nên em gần như là ko còn cơ hội học UET rồi. Em nhắc đến điều này ở bài đăng của mình chỉ muốn nhấn mạnh là: em thật sự đang tập trung cho kỳ thi vào tháng 7 ( vì nếu điểm ĐGNL của em cao thì nếu tháng 7 em thi ko tốt đã có trước 1 trường đh rồi, thế nhưng điểm ĐGNL của em không như mong đợi) vì vậy em cần lời khuyên của mọi người ạ. Thực ra mục tiêu vào BK của em là Việt Nhật, chứ em ko quan niệm là cứ phải vào BK để học CNTT. Nhưng vì gần đây e đang lăn tăn điều này nên mới muốn hỏi. Em ko nghĩ là vài dòng chia sẻ về kỳ thi vừa qua lại khiến nhiều ac hiểu lầm như thế. Em cũng tìm hiểu rất kỹ rồi và được biết về đào tạo CNTT ở miền Bắc thì BK với UET là 2 trường top rồi (em còn thấy bảo có nơi chỉ tuyển sv bk và cn)

1 Like

t cũng ko rõ. nhưng mà KSTN thấy tuyển thẳng cũng nhiều, mà chắc c cũng phải thi hsg qg toán hoặc lý rồi vì t thấy bảo đề thi KSTN giống thế

1 Like

102 may ra còn cơ hội vào truyền thông và mạng cũng thuộc khoa cntt,nếu muốc học cntt thì cứ vào uet khoa vật lí kí thuật cũng có thể đki tín chỉ như cntt nz chỉ là học thêm để biết còn bằng khi ra trg vẫn là bằng chuyên ngành,tất nhiên môn chuyên ngành các thứ vẫn phải hoàn thành đáp ứng,còn cái chuyển ngành chuyển nghiếc thì k rõ vì kqt,mà nói trc trường nào cũng v thôi toàn phải tự học chỉ có cái là uet nhiều cơ hội tiếp xúc vs công nghệ ms,các cty tập đoàn cntt để ý đến với có nhiều thầy cô là giáo sư đầu ngành cntt giảng dạy,mà thi đgnl 102 thì tốt nhất cũng đừng mơ kstn các thứ :pensive: có vào cũng k theo nổi đâu

1 Like

k có ý gì đâu nhưng mình k hiểu là DHQG thường thấp điểm hơn DHBK mà, k đỗ QG thì sao đỗ BK dc??? k có ý gì đâu chỉ thắc mắc thế thui nhé.

1 Like

dạ em có định thi KSTN đâu vì biết làm sao vào đc ạ

2 cái thi khác nhau mà bạn. ĐHQG toàn bộ thi trắc nghiệm: 50 toán 50 văn 40 lý hóa sinh hoặc sử địa cd. còn kia vẫn là thi chung truyền thống

Bạn ơi cho mình hỏi. việt nhật xét tuyển có thêm điều kiện tiêng anh hả.có tranq la >3 co chỗ lại >5 mà minhf co đc 4,8đ à hơi hoanq manq

vote Việt nhất nhé,nhưng điểm năm nay cao đấy
nhân lực bên nhật còn cần ít nhất 10 năm nữa em nhé,cứ ra trường là mặc định 3000$ thôi,anh ngày xưa không đỗ học kt22 bình thường,không cũng chui vào đấy rồi =)

sao việt nhật ngon hơn hẳn ạ?

Nhu cầu nhân lực bên Nhật bây giờ cũng nhiều với nhiều cty IT Nhật ở VN thôi :))

/** À mà bây giờ mình học ĐH Công nghệ ĐHQG rồi nhá :>>

1 Like

cho e hỏi nick f của a ạ,e, muốn làm quen ạ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?