Nên học và dùng PHP Framework nào?

Mình đang phân vân không biết chọn Framework nào để học và dùng để làm đồ án PHP
Sau này có thể ứng dụng Framework đó để đi làm.
Bạn nào có thể tư vấn và chia sẻ kinh nghiệm cho mình được không ạ. Mình cảm ơn :slight_smile:

2 Likes

Chào bạn,
Bạn có thể tham khảo vào bài khảo sát sau để đưa ra lựa chọn cho mình, http://www.sitepoint.com/best-php-framework-2015-sitepoint-survey-results/.

Riêng mình thì đã dùng qua Yii 1, nếu bạn có hứng thú với framework này thì bạn có thể học luôn version Yii 2, các bạn của mình cũng đã sử dụng Yii 2 để viêt API cho web/mobile app.

Ngoài ra, hiện tại thị trường công việc PHP thì bạn có thể học các CMS (Content Management System) như Wordpress, Joomla, Druppal. Các CMSs này hiện vẫn còn cao nhu cầu tuyển dụng bạn nhé.

Về đồ án PHP, trước mình làm đồ án JAVA nhưng thiệt tình hồi đó mình chỉ hiểu về MVC model và làm với ngôn ngữ thuần luôn chứ không dùng framework như bây giờ. Nên bạn cứ tìm hiểu xem cái nào dễ dùng thì áp dụng nhé, quan trọng là ý tưởng của bạn có thực tiễn và bạn thực sự hiểu những gì bạn làm với nó thì điểm sẽ cao :D.

Chúc bạn thành công.

1 Like

thank bạn đã tư vấn cho mình, mình làm đồ án PHP tính làm hướng thủ công mà thấy nhọc quá, nên tính học và dùng thử Framework cho nhanh, mình làm đồ án để lấy chứng chỉ chứ không phải tốt nghiệp ra trường nên không lo về điểm :smiley:
… Yi thì chắc mình tìm hiểu sau, mình tính học Codeigniter trước, thấy nó cũng dễ học :slight_smile:

Hello

Nếu bạn muốn một FW có nhiều thư viện hỗ trợ tận răng thì dùng Laravel còn muốn chơi cảm giác mạnh thì học Phalcon, còn CI thì không nên học nữa vì mặc dù vẫn còn nhiều dữ án củ dùng nó

1 Like

cảm ơn bạn, mình với tiếp xúc với framework học luôn laravel có được không nhỉ

Về cơ bản là được, nhưng để hiểu bản chất PHP thì nên đọc thêm PHP COOKBOOK

1 Like

thanks để mình đọc cuốn đó, mà trong 1 tuần mình học về laravel rồi làm đồ án web bán hàng online, bạn thấy khả năng ổn không nhỉ

mọi người có thể chia sẻ cho mình thêm không, mình còn khá phân vân :frowning:

Bạn học Framework nào ban đầu cũng được. Nếu nói về hype/trending thì Laravel là một lựa chọn tốt, còn nếu theo lâu dài thì có thể chọn Zend (của chính hãng chịu trách nhiệm phát triển PHP). Về cơ bản thì tất cả các FW đều sẽ giống nhau ở đa phần:

• Mô hình MVC / HMVC / một số biến thể như MVCS, MVS-PS
  • Xử lý routing (map với URL)
  • Kết nối với DB (như Zend_DB hay Eloquent)
  • Template
  • Ajax
  • Webservice
  • Scaff Folding

Tuy vậy, có 1 số khái niệm nhỏ khác nhau chút như Helper cho Controller (Igniter), hay MiddleWare / Plugin (Laravel / Zend). Ngoài ra, việc có sử dụng / lệ thuộc tới đâu cũng tuỳ ở bạn, ví dụ như khi làm profiler, bạn thấy Zend_Application qúa chậm, bạn tự viết lại thuần, không sao cả (không có đúng sai trong lập trình và không ai ép bạn phải viết toàn bộ hàm theo FW cả).

Ngoài ra, nếu bạn có time, thử tự viết 1 FW/library cho mình:

1 Like

Thấy thương nhớ CI quá, 1 huyền thoại :smile:

1 Like

thank bạn tư vấn…chắc mình học Laravel trước, thấy Codeigniter mọi người không khuyến khích học nữa nhỉ

nay mọi người không dùng CI nữa thì phải

theo mình là laravel và cake. 2 thằng này trên mạng rất nhiều tài liệu cả tiếng việt lẵn anh
mỗi thằng đều có ưu điểm riêng ( mình thì thấy laravel ngon hơn :v )

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?