Nên học tool nào để làm CI/CD

Xin chào các bác,

Ban đầu em tưởng Jenkins là tool phổ biến nhất nhưng cho đến khi thấy 2 biểu đồ này thì em phân vân có nên học Circle CI và Travis CI không? Không biết là những tool này có tương tự nhau không, kiểu như học một tool là tự biết dùng tool khác VD biết github sẽ biết dùng gitlab, gitbucket; biết AWS qua học azure, google cloud cũng nhanh.

Doanh nghiệp sử dụng tool nào nhiều hơn, doanh nghiệp ưu tiên dùng tool nào vậy ạ? (em có lên linkedin tìm nhưng không rõ ràng lắm)

Base của em:

• Biết và đã dùng docker
  • Đang sử dụng AWS, google cloud, azure (cả 3 đều là tài khoản free student cho dùng thử)

My career path: automation test

Thank you so much!

Học cái nào cũng được, chọn một cái rồi học thôi. Mình có dùng qua Jenkins và CircleCI, chưa dùng Travis CI nhưng về bản chất mấy cái này cũng khá giống nhau.

Học một cái rồi áp dụng cho cái khác thôi. Xem cái nào free cho student dùng thử thì học. Cái quan trọng không phải là biết tool nào mà là hiểu được cốt lõi của mấy cái tools này làm việc ra sao.

Sau này AI nó lên nó mạnh vc thì cái thế mạnh của engineers là có thể adapt được với nhiều môi trường khác nhau, miễn là có khả năng giải quyết vấn đề là được.

5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?