Nên học thạc sĩ CNTT trường nào ở VN?

Trước mình có đọc 1 số trường đào tạo Thạc Sĩ CNTT ở Việt Nam như Bưu Chính, Bách Khoa, Công Nghệ. Nhưng nghe đồn chương trình học không thú vị với toàn kiểu đi thầy… -> không có hứng thú.

Hôm trước có đọc được cái này thấy có vẻ ổn, học phí hơi đắt chút.
http://ftri.fpt.edu.vn/wp-content/uploads/2015/07/MSE-Brochure-v1.4.3-VietnameseStudents.pdf

Không biết bác nào có kinh nhiệm về lĩnh vực này không. Cho mình ít lời khuyên với.

Note: Mình muốn học thực sự chứ không phải để lấy bằng nhé.

Bạn thử học bên KHoa học tự nhiên xem, ít có vụ đi thầy lắm nhé.
Nhưng mình nghe nói học thạc sỹ thì theo hướng nghiên cứu là nhiều. Bên Khoa học tự nhiên có 2 hướng là Hệ thống thông tin và Trí tuệ nhân tạo thì fai

2 Likes

Đánh giá có phần chủ quan, không có giải thích, không có căn cứ. So sánh về chương trình MSE thì FPT không rộng bằng HUST.

Hình như nhầm Hà Nội với HCM :confused:

2 Likes

@CuongNguyen có nghĩ tới việc học các bằng thạc sĩ liên kết với các trường ở nước ngoài không? Đạt có biết 2 đứa bạn cùng lớp, một đứa học thạc sĩ ở Anh, một đứa học ở VN nhưng lấy bằng ở nước ngoài. Cả hai đang làm bên Singapore và lương đều rất cao. Bên này chuộng bằng cấp lắm, mà Đạt nghĩ ở VN cũng vậy :smile:

1 Like

:slight_smile: thì mình mới cần lời khuyên cửa các bạn chứ không phải đưa ra để tranh luận.
Bác có thể nói rõ hơn về HUST không?

Tìm trên mạng thì chảng có ma nào nói về vấn đề này.

1 Like

Haha, thế thì @CuongNguyen nên đổi lại thành

Nghe thấy, nghe đồn, không chắc chắn ,… thay vì câu khẳng định. Như thế tốt hơn, đỡ tranh cãi không cần thiết.

Cũng hay anh @ltd, a giới thiều cho e tên trường e tìm hiểu thử xem

Bạn thử xem IFI và ĐH Khoa học Tự nhiên HN xem (chỉ có 1 ngành Cơ sở Toán cho Tin học (bằng toán học chứ không phải tin học)) :smiley:

Ngành này bên khoa Toán, vào thì học Toán mệt luôn

Đi thầy là gì vậy bạn?

Em ở dưới miền Nam… Xét về môn học của CNPM thì Hust đa dạng hơn, bên kia chỉ đi theo từng bước của quy trình phần mềm thôi, các môn mở rộng bên cạnh liên quan đến quản lý không đáng kể lắm. Còn Hust thì đi thêm về mặt công nghệ nữa http://soict.hust.edu.vn/index.php/dao-tao/daotaothacsi
Bên FPT có nhánh big data, nó tương đương với một nhánh nhỏ bên Hệ thống thông tin của Hust. Đương nhiên FPT không thể bằng HUST về mảng này được, vì nó còn liên quan đến kỹ thuật của công nghệ tri thức, fpt không có môn nào dạy về mảng này.

1 Like

Đi thầy tức là “hối lộ” thầy cô để được điểm cao.

Thanks, mình thấy HUST đào tạo khá sâu, rất nhiều môn luôn. Nếu thích theo mảng nghiên cứu thì hay.
Còn bên FPT thì thấy thiên về thực tiễn hơn, các môn học đều phục vụ cho nhu cầu, xu hướng hiện tại.
Mỗi cái có 1 cái hay riêng. :slight_smile:

Vote ĐH Khoa học tự nhiên. thằng bạn mình học khen nức nở. mà nghe quốc gia thì chắc chất lượng tốt.

Bạn CuongNguyen dự định học thạc sỹ CNTT để làm gì ạ?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?