Nên học ĐTVT hay CNTT để đỡ bị áp lực học tập?

em nên học đtvt hay cnnt ạ, cái nào học đỡ bị áp lực ạ

Hi there,

Tớ nghĩ cậu hỏi nhầm câu hỏi rồi :smile:

1. Áp lực là thứ luôn có trong cuộc sống, không liên quan tới việc cậu làm gì. Kể cả cậu không làm gì, cậu vẫn chịu áp lực kinh tế, xã hội.
    Nếu muốn sống tốt, cậu phải học cách xử lý công việc dưới áp lực, chứ không phải lảng tránh nó.
    Một công việc không áp lực, hoặc chỉ có trong truyện cổ tích, hoặc sẽ cho cậu mức thu nhập thảm hại, đi kèm với áp lực rất lớn về mặt tài chính cá nhân. Tớ nghĩ cậu khôn ngoan để chọn không nên khôn lỏi, phải không? :smile:
  2. Nếu cậu cho một ai đó mà cậu không hề biết quyền quyết định tương lai của cậu như vậy, cậu sẽ gặp rắc rối lớn đó.
    Cậu là người quyết định cậu học gì, vì chỉ cậu biết cậu muốn gì, thích gì, và hoàn cảnh của cậu như thế nào.
    Một người không có khả năng quyết định, cuối cùng sẽ là một người phụ thuộc vô cùng thảm hại. Cậu không muốn trở thành người không thể đưa ra quyết định cho chính cậu, phải không? :smile:

Vậy nên, cậu nên tự bỏ công ra, làm bài tập về nhà, bằng cách trả lời các câu hỏi dưới đây nhé!

1. Cậu đã biết gì về CNTT?
  2. Cậu đã biết gì về ĐTVT?
  3. Cậu biết 2 ngành đó ra trường sẽ làm gì chưa?
  4. Cậu biết chương trình học cơ bản của 2 ngành này chưa?
  5. Cậu biết sau khi tốt nghiệp, cậu kỳ vọng sẽ có thể làm được gì chưa?
  6. Cậu biết sau 3 năm hoạt động trong ngành đó, cậu kỳ vọng có thể làm được gì chưa?
  7. Còn gì khiến cậu băn khoăn chọn ngành nghề, sau khi đã tìm hiểu và trả lời hết câu hỏi ở trên không?

Thử làm điều đó một cách nghiêm túc nhé, vì đây là cuộc đời của cậu, nên nếu cậu không nghiêm túc được, tớ e là không ai khác làm được đâu :smile:

Regards,

4 Likes

mà không biết mình nên học cao đẳng hay đại học nữa, nhà mình hơi nghèo với mình học cũng khá thôi

Chào mừng cậu tới với thế giới của người lớn :smile:

Hm, cậu thử cân nhắc thế này xem:

• Cậu biết cậu muốn trở thành gì chưa?
    Nếu chưa, cậu nên đi tìm điều đó trước khi học đại học. Học đại học rất đắt đỏ và cần nhiều commitment, và cậu chắc chắn không muốn học nếu như cậu chưa biết cậu muốn gì đâu.
  • Cậu đã nghiên cứu học phí và chương trình học của các trường chưa?
    Cậu cũng nên tính thêm cả chi phí sinh hoạt nữa. Điều đó sẽ giúp cậu có cơ sở để xin tài trợ :smile:
  • Cậu đã nói chuyện với bố mẹ chưa?
    Cậu nên bàn bạc với bố mẹ cậu về kinh tế gia đình, để biết được cậu có được bố mẹ giúp bao nhiêu, và cần thêm bao nhiêu.
    Cậu cũng nên cân nhắc các khoản vay sinh viên để đi học nữa.

Cậu cũng nên học cách trưởng thành và độc lập. Nếu cậu tù mù và thiếu sự chủ động trong việc của cậu, tớ e là cậu sẽ rất khó khăn lúc học hết cấp 3 đó.

4 Likes

chắc mình sẽ vay tiền ngân hàng để học thôi :slightly_frowning_face:
, với vay thêm để thuê phòng trọ và ăn uống, sinh hoạt,… mục tiêu của mình là làm để kiếm tiền thôi, mà không biết học cao đẳng có ổn hơn đại học hay không.

k biết học đại học cần chuẩn bị những gì ạ, hay chỉ cần tiền thôi ạ :sweat_smile:

Cần tiền nhé, khá nhiều là đằng khác dù cho có học ở trường nào đi chăng nữa. Cái cần nữa là thôi hỏi mấy câu nhảm này mà bắt tay vào mà học dần đi, để trước mắt bạn có thể đậu được ĐH, xa hơn là có thể trụ lại trong trường ĐH, cuối cùng là có thể có đủ kiến thức để xin được một công việc tử tế, để làm được thì chẳng có ai có thể giúp được ngoài bản thân

5 Likes

Cntt nên học cao đẳng hay đại học ạ, tại em học hơi yếu nên lỡ trượt đại học em có nên học cao đẳng k ạ, về mặt tài chính em k có tiền nên vay ngân hàng k ạ.

Hẳn nhiên là nên học đại học rồi cậu :sweat_smile:
Nhưng nếu cậu không có học lực tốt, tớ nghĩ cậu không có nhiều lựa chọn đâu. Học cao đẳng là một lựa chọn tốt nếu như cậu không có đủ khả năng.
Việc vay ngân hàng để đi học là một việc rất phổ biến, cơ mà tớ khuyến khích cậu tìm hiểu kỹ, cả về vụ vay vốn (tiền nong) lẫn việc cậu còn rất confuse với việc nên học CNTT hay ngành nào khác (nếu cậu không học tử tế, tớ e là cậu sẽ bị sức ép rất lớn với việc trả tiền nợ ngân hàng đấy).

Hope it helps!

5 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?