Nên học CNTT ở FPT Polytechnic hay FPT Aptech?

Anh cho em hỏi là nên học aphect hay poly ạ

Về bằng cấp:

• aptech là chứng chỉ do bộ giáo dục việt nam chưa công nhận nó tương đương trung cấp hay cao đẳng cho đến thời điểm hiện tại là 2020.
  • poly là bằng cao đẳng do nhà nước công nhận.

-> Do đó, nếu bạn đã có bằng đại học ở ngành khác nhưng muốn tìm hiểu thêm về CNTT thì chọn aptech. Nhưng nếu bạn chưa bằng đh lận lưng thì nên học poly để đi lên được. Hoặc là nếu có đủ điều kiện thì mình nghĩ bạn nên nộp vào Đại Học FPT luôn. Chứ đừng đi đường vòng mệt lắm. Hiện giờ điều kiện vào ĐH FPT không như những thời gian trước.

Thật sự là aptech có thể liên thông lên được đại học nhưng bạn phải học chương trình liên kết đã được Bộ Giáo Dục Công Nhận nha :slight_smile: để hợp thực hóa bằng sau này. Nhưng những trường này thì thường mắc tiền hơn, vd: RMIT, FPT GREENWICH,… cho đến hiện tại mình thấy quy định tuyển sinh cũng có cho sv Aptech tuyển sinh vào ĐH FPT rồi.

Nhưng theo kinh nghiệm 7 năm đi học CNTT (hiện tại đang học cao học FPT). Thì tùy vào khả năng, tùy vào vị trí địa lý, sở thích chọn trường phù hợp bạn nên học trường khác không nên dính vào FPT :)) đừng nghe theo quảng cáo. Nhưng bản thân mình lại thích cách dạy ở FPT.

===> chỉ vậy thôi.

Khi bạn học từ aptech liên thông lên đại học, bằng đại học đó phải là bằng đại học việt nam nếu như trong trường hợp bằng đại học đó là đại học liên kết nước ngoài hay du học thì Sau này sẽ gặp khó khăn, vì lý do nhu cầu bạn học lên cao học ở việt nam hoặc vào các cơ quan làm việc yêu cầu Bằng Đại Học của bạn được Cục Khảo Thí - Bộ Giáo Dục công nhận thì bạn sẽ fail ngay vòng loại vì Aptech không được công nhận là tương đương trung cấp , cao đẳng trong hệ giáo dục VN, nên bạn lưu ý điều này để tránh phiền hà đến bản thân sau này. Bạn có thể xem link này để định hướng nghề nghiệp cho đúng với nhu cầu mục đích của bạn: http://chinhsachonline.chinhphu.vn/Chi-tiet-cau-hoi/Chung-chi-cua-Aptech-co-tuong-duong-van-bang-o-Viet-Nam/10384.vgp

4 Likes

anh ơi, anh cho em xin fb trao đổi riêng được không ạ? em cũng đang phân vân học ở đây ạ.

Dạ anh ơi cho em hỏi. E đã tốt nghiệp THPT 2015 , nhưng hiện tại e muốn theo học ngành CNTT chuyên ngành lập trình web thì nên học bên Fpoly hay Faptech ạ. Em cảm ơn

Em muốn hỏi về thiết kế web ạ.em cảm ơn

Hướng nào cũng ok để bạn có việc làm, cả hai đều có thể liên thông lên FU - FPT University (Quận 9) nếu bạn có nhu cầu học lên. Học lập trình web thì hiện tại nó là nhu cầu đại trà, càng tốt, dễ xin việc.

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?