Nên chọn PC hay Laptop khi là sinh viên

Em đang có 30 triệu để đầu tư 1 con PC oke để phục vụ việc code, đồ họa, chơi game và làm video game
Vì vậy cần cấu hình cao. Nhưng bh em học năm 2 và cuối năm này có thể đi thực tập hoặc học thêm ở ngoài sẽ cần đếp Laptop.
Em rất phân vân nên nhờ các tiền bối tư vấn ạ!!
Và tư vấn thêm cho em Laptop tầm 10-13tr chỉ để code tốt ạ!
Em xin trân thành cảm ơn :)))

vậy em có 30 tr hay là 10-13tr?

Nếu có 30tr thì anh nghĩ tầm 20tr là có máy ngon rồi, mua laptop ấy. Đừng mua PC chỉ để chơi game, bớt chơi game đi :frowning: Anh từng chơi nhiều lắm giờ cũng chả có ích gì ahuhu

4 Likes

Hiện nay em có 30tr ạ.
Và giờ em đang học code và học thêm đồ họa
Em chơi game là để làm video game. Kiểu như 1 youtuber ạ!
Và trong tầm 10-13tr có loại laptop nào đủ oke để phụ vụ việc học và code không ạ?

Ở chỗ em mua được con này không?

Acer Aspire 5

Con này nếu code sẽ bị thiếu ram nếu máy chỉ có 4GB, về xài một thời gian thấy thiếu thì up lên 4GB ram nữa thành 8GB là ổn.
Còn chơi game chắc ổn do nó có card đồ họa NVIDIA® GeForce® MX130 (2GB GDDR5 VRAM)

1 Like

Chỗ em không mua được ạ.
Em có nên mua laptop cũ để được cấu hình cao hơn không?

Anh không chuộng mua đồ cũ lắm, nhất là laptop :frowning:

3 Likes

Oke… Em cảm ơn ạ

https://tiki.vn/laptop/c8095?q=Acer%20Aspire%205&ref=categorySearch

2 Likes

30 củ thì làm con lap 26t, 1 con màn 24", 1 bộ bàn phím + chuột hết 4 củ.
Vậy là xong xèng.

3 Likes

Vì PC em chơi game cấu hình rất cao và làm đồ họa
Và laptop em chỉ để code
Mức giá anh đưa ra cho 2 loại có phù hợp không ạ?

Hi Thành Ken.
Theo mình sức người có hạn. Bạn vừa muốn code, chơi game, làm yt, đồ họa nữa v.v.v…
Còn về máy tính thì nếu là sinh viên cần một con laptop để mang đi trình chiếu, code nhóm v.v.v… thực tập thì thường mới vào cũng không có máy luôn. -> Lap top là cái cần phải có. Tuy nhiên nếu bạn vẫn muốn có cả case và lap thì một con lap 3-4 tr cũng đáp ứng được các yêu cầu trên và làm việc trên máy bàn là chính khi cần thì mới dùng đến lap.

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?