Nên cắm đầu sạc vào laptop rồi mới cắm phích nguồn vào nguồn điện hay ngược lại?

Nên cắm đầu sạc vào laptop rồi mới cắm phích nguồn vào nguồn điện hay ngược lại hở anh em?
Không biết thể nào chứ lâu này mình xài con dell li ion 6 năm, quan niệm của mình luôn là cắm vào máy trước rồi mới cắm vào ổ điện và ngược lại sẽ dẫn đến chạy nổ :boom::boom::boom: @@ (đọc trên gg 1 lần áp dụng tới nay), đến giờ mua máy mới vẫn thế. Nhưng đến hôm nay mình mới sốc khi lên mạng và đọc được nhiều ý kiến trái chiều là phải làm ngược lại và cách mình sạc máy 6 năm nay là dẫn đến nguy cơ cháy nổ và chai pin và được cho rằng đó là lời khuyên từ chuyên gia​:man_shrugging: :D. Mình có hơi bán tin bán nghi do con lap mình hồi đầu về xài 4h mà giờ còn có 20p. Nên bây giờ với con máy mới này mình hoang mang thực sự @@.🙍🙍🙍

Ps: máy mới mình pin lipo :battery::battery::battery:

Thế nào cũng được :kissing:

Nguyên tắc: đầu nào hiệu điện thế cao hơn thì cắm đầu đó trước.

6 Likes

Cắm điện trước nha, lần cuối mình cắm ở laptop trước xong cắm ổ điện, ổ điện nó lỏng nó xẹt 1 cái, xong hư luôn mấy phím (có thể trùng hợp).

3 Likes

Còn lúc sạc xong thì mình nên rút adapter trước hay rút chuôi sạc ở laptop trước nhỉ ?!

A post was merged into an existing topic: Duplicate posts will be moved here

Không có quá nhiều sự khác biệt.
Nên không cần để tâm vấn đề đó.

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?