Nên cài control panel cho vps không?

Mình mới chuyển từ hosting qua vps, nên bỡ ngỡ quá.
Mọi thao tác đều trên ssh hết.
Mình nên chuyển qua cài control panel không? thấy nó cũng ngốn, ko tối ưu được?

Bạn thử sử dụng VestaCP nhen :smiley: (Hoàn toàn miễn phí)

1 Like

Ngày trc cũng định cài CP mà vì DO hồi đó Ram ít quá nên k dám cài CP .Sau này quen tay rùi nên toàn táng SSH thui !
Bạn nên dành ra tầm 3 tháng để tập làm quen vs VPS .Dùng thằng Ubuntu cho dễ xài .Lib đầy đủ và update thường xuyên,thích hợp cho mem ms !

mình mới sắm em vps 2core, ram 2gb, 2tb transfer,
Theo mọi người mình xài wordpress thì chứa được bao nhiêu user online, trước mình xài hosting godaddy 10 thằng online ngỏm

1 Like

VPS ngon vãi ! Của mình có 1,7GB RAM thui !
Nếu chỉ chạy 1 website thì dùng HocVPS Script cũng đc k cần cài CP làm j cho nặng hệ thống ra !
Nếu bác bán share hosting thì cài Cp vô quản lí cho dễ !

1 Like

bạn dùng những ngôn ngữ nào trên vps đó để làm web?
nếu là PHP thì cài trực tiếp apache2 hoặc nginx rồi cấu hình 1 chút, không nên cài thêm CPanel làm gì cho nặng, lại học được nhiều hơn

1 Like

hehe mình mới đăng ký của vps cool 3,5 đô 1 tháng , giá gốc 7 đô nhưng sale off 50%. haha

thanks bạn, chắc cần học làm quen để quản lý

Dùng HocVPS Script ý cho dễ ! Cho mà dùng VPS hơi bị phiêu á …

1 Like

mình sẽ thử coi sao :slight_smile: thanks bạn

U dùng NGINX ý …load nhanh thần chưởng luôn.Cài thêm MariaDB nữa thì tuyệt cú mèo lun…Chán mỗi màn config thui !

2 Likes

thanks bạn nhiều :))

1 Like

Mới gia nhập linux thì cài apache2, đóng nginx vào cẩn thận tàu hoả nhập ma lại khổ gia đình :))

1 Like

Biết cài chưa …
Hướng dẫn cài NGINX và PHP7 nè : https://www.howtoforge.com/tutorial/installing-nginx-with-php7-fpm-and-mysql-on-ubuntu-16.04-lts-lemp/

Hướng dẫn cài MariaDB .Bạn nên cài theo hướng dẫn ở trang chủ để đc bản ms nhất : https://downloads.mariadb.org/mariadb/repositories/#mirror=nethub&distro=Ubuntu&distro_release=zesty--ubuntu_zesty&version=10.2

1 Like

Thanks 2 bác :blush:

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?