Nâng cấp laptop hay mua một máy cũ cấu hình cao hơn

Cảm ơn mọi người đã ghé thăm Topic, như title đã nói, hiện tại em đang có một chiếc laptop, do đã học lập trình từ lớp 10 nên em đã sở ngay một chiếc laptop từ đó, và tức nhiên nó gắng liền với em cho đến hôm nay (sinh viên Công Nghệ Thông Tin - năm hai). Tình hình là em đang có tầm 12triệu trong tay, em đang nghĩ đến việc nâng cấp chiếc máy mang cấu hình của 5 năm trước hay là mua một chiếc laptop cũ với cấu hình cao hơn. Lợi của mua laptop là có máy lập trình ổn hơn, còn nếu không mua thì em có thể dùng nó để đi học thêm kiến thức cũng như đóng học phí cho cha/mẹ ở quê đỡ nhọc :frowning: . Hiện tại em đang học web thôi ạk. Học thì bình thường nhưng màk máy em cứ phải cài lại win do khi sử dụng lâu thì nó giật (lâu ý là thời gian từ lần cài win gần nhất) nhất là khi load visual code asp.net. Mọi người cho em lời khuyên đi ạ. Cảm ơn rất nhiều ^_^.

2 Likes

Muốn dùng thiết bị cũ mà đỡ lag, bạn nên chuyển qua sử dụng linux. Khuyên bạn nên dùng Lubuntu vì nó rất nhẹ.

2 Likes

đang có con sony vaio vcpf11kfx ; chip i7 ram 4g màn 16,4 inch. mua hem nào :V. mình chạy 20tab chorme+ eclipse+android studio+ mysql workbench vô tư :V

2 Likes

Bán thật hog :smile:

1 Like

pin nó hơi yếu r nên chắc để dùng vì t k dùng đến pin mấy, pin có 1h30 là hết r :V

1 Like

Nên mua lap mới anh ạ :blush: vì linh kiện cũ sẽ bị đào thải rất nhanh :blush:

3 Likes

chuẩn đấy , giờ công nghệ phát triển nhanh nên tỉ số cấu hình/ giá ngày càng tăng :V

3 Likes

có 12 triệu nếu công việc không lên quan đến đồ họa hay những cái đòi hỏi quá cao thì đủ mua lap mới đi lầm dc r

1 Like

Cho mình cấu hình chi tiết laptop bạn đang dùng xem nào, nếu không quá yếu thì nâng RAM và SSD là lại mạnh lên ngay :grin:

1 Like

Nó đó ^^

Nâng cấp ssd là ok. Nâng lên 8gb ram cũng mượt

2 Likes

Mình đọc qua thì có vài mục như sau:

Expandable Memory: Upto 8 GB

Memory Slots :2 (Unused Slot - 1)

System Memory :2 GB DDR3

Mua thêm 1 thanh 4 Gb DDR3 nữa là ổn. thay ổ HDD bằng ổ SSD 256GB của SamSung là quá ngon luôn :grin:

1 Like

SSD 256GB giá hủy diệt :scream:

:joy::joy::joy::joy::joy::joy::joy:

Bạn xem bên Tiki thử xem.

2 Likes

Làm con 120G thôi làm gì đến 256G cho thừa ra.
Hoặc không tích cop mấy bữa nữa làm hẳn con lap ngon về mà sài sau này đỡ hối hận :stuck_out_tongue:

2 Likes

lazada 250
Tiki 128
:disappointed_relieved:

lên mua laptop dell i5 trở lên lắp thêm ssd 120g thôi qua caddybay chạy phe phé ngay :smile:

1 Like

http://tiki.vn/o-cung-ssd-samsung-850-evo-120gb-p144691.html?src=recoflatform&ref=c1815.c1817.c2055.c2146.c4170.c4174.c4745.c4799.c5093.c5163.c3690.c5816.

Mình đang dùng cái này nè :slight_smile:

Bạn nào tư vấn mua lap mới thì chừa mấy bạn ấy ra nhé :joy:

Anh @ltd cũng nâng RAM và SSD xài ngon lành có sao đâu, bạn cứ an tâm :blush:

Còn i5, i7 gì kệ đi, i3 vẫn ngon không vấn đề gì. Con lap mình xài I7 dòng hiệu năng cao mở cái VS studio CPU hoạt động có 8% công lực à. Lập trình thì vRAM và ổ cứng là hai thứ quan trọng nhất, một vi xử lí hiệu năng trung bình là ổn.

3 Likes

cpu tính mà chậm thì chắc cũng chết không phải mà cpu là thành phần đắt nhất trong máy đâu à

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?