Một thói quen mỗi tháng: Tháng 3, 4 .. 11, 12 - Chạy bộ

Em chắc đầu năm chạy lại cho hứng khởi :wink: Bỏ bê lâu quá r

bị ngã nghỉ mấy hôm lên cân luôn hơn 69kg rùi mai chạy lại thôi

Năm nay mình dự định sẽ tham gia giải này: Angkor empire marathon nên luyện tập từ giờ luôn, mà bữa nay chạy 5k đã thấy chân hơi đau (chấn thương này vì hồi đầu năm có lần mình đeo đồ nặng và chạy - không cái dại nào giống cái dại anof), bây giờ chắc chạy ngắn tầm 2k dưỡng chân rồi tính tiếp vậy hehe

1 Like

Cho mình hỏi bạn chạy bộ ở đâu thế… Vào công viên Lê Thị Riêng à … Mình mới từ DN vào HCM… Ở gần chỗ công viên đó… Cũng muốn chơi gì đó buổi chiều nhưng mà chưa quen lắm… Mới vào có 3 tuần hà

Đúng rồi, mình hay tập thể dục trong đó :smile: Hôm nào rảnh thì cùng đi cũng được cho vui.

Có xạo lồng k vậy :v :v Trong đó người ta kinh doanh gì đó mà

Công viên chứ đâu phải cái chợ :v

1 Like

Sau buổi chạy Spring race

Lần đầu chạy 10k (thực ra là kém 10k xíu), cũng là lần đầu chạy giải. Hơi bất lợi xíu là mình phải nghỉ 1 tuần vì bị chấn thương, va mình rất lo lắng về việc sẽ không thể hoàn thành mục tiêu là 1h20’. Tuy nhiên, mọi việc tốt hơn mình nghĩ, mình đã kết thúc với pace 7’12s, tổng thời gian là 1h12’. Đây là 1 pace tốt đáng ngạc nhiên, quả thật khi chạy với người khác, bạn có thể chạy với 1 pace tốt hơn hẳn bình thường mà.

Có vài điểm mình nghĩ nếu thay đổi / cải thiện, mình có thể đẩy được pace 7:

• ngủ đủ: tối qua 2h mình mới ngủ và sáng dậy trước 6h, lúc đó khá mệt mỏi, nếu không có quả chạy khởi động trước lúc thi đấu 30’ thì chắc thành tích sẽ rất tệ. Chạy khởi động nâng pace tốt thật
  • luyện tập đầy đủ hơn: hôm nay mình bị đau cơ hoành khá sớm, hậu quả của việc cả tuần vừa rồi nghỉ tập (nhưng chấn thương, cũng chẳng làm gì khác được). Thực ra nói vậy chứ nếu mình chăm chỉ tập bụng, mình nghĩ sẽ tránh được thành tích này.
  • ăn đủ: mình đã không load carb như dự kiến, và sáng dậy không kịp ăn sáng dù rất đói. Nếu nạp carb đầy đủ, sáng dậy 5h ăn sáng ình tin kết quả sẽ khả quan hơn nhiều.

Về phía BTC thì có vài điểm trừ nhỏ:

• không có nước điện giải, thay vào đó là nươc skhoasng bình thường. Nếu có Pocari hay tương tự thì hồi sức tốt hơn xíu.
  • đường chạy dốc quá. nếu đường bằng phẳng pace mình sẽ tốt hơn đáng kể, có thể lên 7’0s.
  • áo cho mình bị rộng bụng, mà vấn đề là áo nam khác không có bị thế :confused: buồn vô hạn
  • không phát medal. Như đợt HCM run có medal thì lại chấn thương không tham gia được, buồn ơi là buồn.

Dẫu sao thì đây là cơ hội để mình cọ sát chạy giải lần đầu, và thấy việc chạy đông người giúp cải thiện đáng kể khả năng của bạn. Ngoài ra, xin gửi lời cảm ơn tới bạn béo áo xanh, người đã chạy đua với mình suốt 4km cuối, và khiến mình đẩy pace 2 km cuối lên 6’30s, cơ mà cuối cùng vẫn về đích sau :’(

Còn 5 tháng nữa là Angkor Empie Marathon rồi. Hy vọng sẽ giữ được pace 8. Cheer!

Strava: https://www.strava.com/activities/896607736

1 Like

lâu mới vào diễn đàn dạo này mình chạy 8km/ngày duy trì cân nặng 69kg được mấy tháng rùi ko giảm thêm được nữa

5 Likes

mọi người còn trên diễn đàn này ko hả Đạt

Ở khu vực Hai Bà Trưng - Cửa Nam thì ra đâu chạy được nhỉ hả mọi người?
//Với cả ai có team đá bóng dành cho gà như mình ở Hà Nội không, cho mình theo với.

Em vẫn có anh, mà thi thoảng mới vào thôi ạ :smiley:

Hai Bà Trưng thì chắc ra khu hồ Gươm hay xa xa là công viên Thống Nhất là hợp nhỉ :-?

Còn chứ, giờ chuyển sang chạy trên máy rồi, buổi trưa ra chạy tí.

Mà dạo này đang ho, không tập được :frowning:

1 Like

:grin: có ai như mình không đi làm về trồng rau sạch ăn. Vừa khỏe vừa có rau sạch cho nhà dùng. Không có thời gian TDTT luôn.

thế à thế thành quả thế nào còn thành quả của mình đây cách nhau một năm
tháng 5/2016 và 5/2017

tháng 5/2017

1 Like

Đá bóng khỏe thì chạy mệt liên tục 60p, yếu/đông người thì thực tế chạy chỉ 30p trên Sân. Không phủ nhận đá bóng là môn thể thao kết hợp có nhiều tác dụng tuy nhiên tuần 1-2 buổi rất ít tác dụng.

Chạy bộ rất tốt cho tim mạch, chạy đều sẽ làm tan nhiều mỡ toàn cơ thể đặc biệt ở bụng. Chạy dài tốt cho mắt và làm khỏe trí não. Mỗi ngày bạn nên dành 30p để chạy tầm 3km. 1 tháng nên dành ít nhất 1 buổi để chạy dài liền tầm 10km - 1 trải nghiệm tuyệt vời để hiểu về giới hạn và khám phá bản thân.
1 năm nên thử chạy half marathon 21km 1-2 lần :smiley: .
Lưu ý không nên ham chạy nhiều quá liên tục vì lâu dài sẽ bị các vấn đề về gân/cơ/khớp , nên chạy ngắn thường xuyên và lâu lâu thì chạy dài.

Bác làm em giật mình =))

2 Likes

Ờ thì mình là nông dân nên chăn vịt, trồng rau bình thường thôi mừ. Còn bác giật mình chắc tưởng mình là thanh niên “chăn rau” gì đó :scream:. Định mở topic rau sạch mà mình làm kiểu nông dân mục tiêu chính là sức khỏe (múc nước tưới ngày cả trăm xô) nên đăng vô đây luôn đăng riêng không ai ngó. Mà cũng có chạy bộ (vừa xách vừa chạy chứ đi lâu lắm, như mấy phim thầy chùa Thiếu lâm trong phim) nên mình thấy không vi phạm nội quy. :grin: Mấy anh em chạy không thì thua mình nhé.

Không biết còn ai chạy bộ không ^^.

Capture

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?