Một câu đố logic nổi tiếng và khó

Xin hãy khoan xem clip trước khi đưa ra câu trả lời.
Đề bài: Có 1 nhà độc tài bắt cóc 100 đứa trẻ có mắt màu xanh lá và nhốt, nuôi dạy nó trên 1 hòn đảo không thể thoát ra được. 100 người đó không được phép giao tiếp với nhau, không thể biết màu mắt của chính mình nhưng bù lại họ có thể nhìn thấy nhau.
Có một luật lệ khá điên rồ là như thế này: Nếu muốn thoát ra ngoài, đến buổi tối hãy xin lính gác của hòn đảo bạn muốn tự do, thì lính gác sẽ kiểm tra màu mắt của bạn. Nếu bạn có màu mắt là màu xanh lá, thì bạn sẽ được tự do. Còn không, sẽ bị quẳng vô núi lửa.
Liên hợp quốc phát hiện được và muốn cứu 100 người này trong hòa bình, không đánh nhau nên mới cử bạn làm người đại diện đến đàn phán với tên độc tài điên kia. Thì tên đọc tài này chấp nhận cho bạn tới hòn đảo và chỉ nói được 1 câu duy nhất và câu nói đó không bao gồm một thông tin mới nào với toàn bộ 100 người kia.
Vậy bạn sẽ nói với 100 người kia như thế nào để họ có thể xin ra khỏi đó và tự do?

2 Likes

Sẽ nói với 100 người kia là: Hãy nhìn vào mắt của những người khác, màu mắt của bạn giống họ. :slight_smile:
Không biết có bị giết không nữa… :grin:

2 Likes

Em sẽ nói là: Các bạn cứ mạnh dạn mà xin ra ngoài, ko sao đâu. trust me :v

2 Likes

Xem giải thôi ạ :stuck_out_tongue_closed_eyes:

1 Like

@vit: Thông tin mới mất rồi xD Vì trc giờ mỗi người trong đó tưởng màu mắt mình khác với 99 người khác.
@TTMagic: Cũng có người nói vậy :? Nhưng hình như đó là 1 thông tin mới
Theo mình là khỏi cần nói gì thì họ cũng sẽ thoát ra được.
Nếu như 1 trong 100 người thấy 99 người khác có mắt xanh lá. -> Nó nghĩ là ở chắc tụi kia phải thoát ra ngoài rồi. Nhưng không ai thoát cả -> nó đoán đc 99 người kia cũng đang suy nghĩ giống mình -> nó đoán đc mắt nó cũng màu xanh. @_@ Nhưng lời giải lại là : Ít nhất n các bạn có mắt màu xanh
Với n<100

1 Like

Mắt các bạn màu xanh lá hiii

1 Like

lời giải này dễ hiểu hơn lời giải trong clip

Bài này công nhận khó. Nếu như có thật thì chắc tụi trên đảo cũng không nghĩ ra mà thoát đâu :))

1 Like

Các bạn hãy tìm cho tôi một người có mắt không phải màu xanh lá?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?