Mọi người trong diễn đàn có thói quen thức khuya không?

mình toàn 1h mới ngủ. nhưng có vẻ so với mọi người thì chắc là ngủ sớm quá rồi :v

1 Like

ngủ sớm hay muộn còn tuỳ vào cảm hứng! nếu thấy cơ thể đã mệt óc đã k tỉnh táo thì 11h cũng sẽ ngưng code! xem tv 15 20ph sau đó đi vệ sinh ngủ mai dậy sớm! bởi vì có thể ta code 15 ph mệt đó mà ta chẳng học hay là mai lại phải sửa mất 30ph. thật lợi bất cập hại! trộm gà ko đc còn mất nắm thóc! khi nào vui và có hứng thì 1h00 :smile: sáng 5h30 đã dậy đi chở rau cho mẹ r ! mà nếu đc thì đừng thức khuya k tốt đâu mọi ng

3 Likes

Mình thì muốn ngủ sớm để hôm sau có sức học tập và làm việc, nhưng chẳng hiểu sao ngồi máy tính là 23h-1h sáng mới buồn ngủ, như hôm nay gần 2h sáng rồi mà còn thức né :sob::sob::sob:

3 Likes

bộ máy sinh học của mình do mình mà! hãy làm chủ nó :v:

1 Like

Nằm lúc 10h, 12h ngủ :sleepy:

2 Likes

Giống mình thế, nằm 12h mà 1h mới ngủ :frowning:

Bổ sung bài này cho @minh_vu_03 đọc chơi

@ltd @vcn @Le_Dinh_Huy Hình như là do cái đồng hồ sinh học của mình đã quen với ngủ muộn - thức trể rồi,
Sáng ra đi học thì ko sao, còn bữa nào sáng ko đi học là cứ buồn ngủ chết đi dc
mà mấy hôm nay ngủ cung ko dc, phải SD biện pháp “nghe nhạc ru ngủ” :wink:

3 Likes

Kaka, cuối tuần là không dậy nổi luôn. Trong tuần thì đúng 7h bật dậy, tắt chuông, ngủ thêm 5 phút rồi dậy luôn. Ngày nào cũng chạy hùng hục đón xe bus :cry:

2 Likes

Thức khuya thì có nhiều cái hại lắm, mình sưu tầm 1 số tác hại như sau :smiley:

1.Giảm trí nhớ.

2.Uể oải, khó tập trung chú ý vào công việc.

3.Ù tai, chóng mặt, mắt mờ.

4.Nóng nảy, cáu bẳn (dù có chú ý để tránh nổi nóng thì cũng vô ích, tới lúc nóng là không kiềm chế nổi).

5.Đau mỏi cơ, có thể thỉnh thoảng bị chuột rút. Đối với những người tập thể hình thì việc thức khuya sẽ giảm khả năng phục hồi và phát triển của cơ bắp.

6.Trung khu thần kinh uể oải thì thần kinh vị giác cũng trì trệ, dẫn tới ăn uống không ngon miệng.

7.Da mặt nhợt nhạt, thiếu sinh khí, nhiều dầu, đôi khi sần sùi và nổi mụn, dưới mắt có quầng thâm.
Thức khuya ảnh hưởng đến làn da, nhất là da mặt. Thông thường là khoảng từ 10-11 giờ đêm da ở trong trạng thái dưỡng và hồi phục. Nếu như thường xuyên thức khuya sẽ làm rối loạn hệ tuần hoàn bình thường của việc trao đổi chất và hệ thống thần kinh, sẽ khiến cho da bị khô, giảm sức đàn hồi, bị sạm và không mịn màng…

8.Khô mắt, mỏi mắt, và nếu mắt phải làm việc khuya trong điều kiện thiếu ánh sáng thì dễ bị giảm thị lực.

9.Thức khuya hay ngủ ít có thể dẫn tới nguy cơ tăng cân theo chiều hướng tiêu cực, có thể gây thêm các tác dụng khác là nguy cơ mắc bệnh tiểu đường, tăng huyết áp…

10.Bên cạnh đó thức khuya trong thời gian dài dẫn đến nguy cơ mắc bệnh ung thư cao hơn so với những người không thức khuya.

Cho nên mình thấy có thể sắp xếp thời gian để ăn ngủ đều độ là hợp lý tưởng nhất :blush:

2 Likes

kaka hôm nào sáng ko đi học thì vẫn mở chuông báo thức để đi chợ, tranh thủ học bài, mà hình như chuông báo rồi thì tắt, ngủ cái là cả tiếng mới lú đầu ra :smile: , thức rồi mà vẫn ko học nổi :cry:

2 Likes

phải chịu thôi chứ sao dc giờ, ban ngày ngồi cả buổi mà ko vô dc j hết, trời thì nóng như lửa :grin:
tối trời mát, yên tỉnh hơn kaka

2 Likes

Mình thấy lúc này ban ngày, ban đêm gì trời cũng nóng cả, thôi cố đợi đến mùa mưa coi có khá hơn không :kissing:

1 Like

haha hôm qua mới có mưa, mát lắm bạn à, ngập từ đường vào nhà lun

đảm đang dữ trời :v

Đúng rồi, buổi tối yên tĩnh, học bài dễ, nhưng buổi sáng cũng rất quan trọng, đó là thời gian đầu óc sáng sủa nhất :blush:

có 1 mình, ko đi thì ai nấu cho ăn :stuck_out_tongue:

buổi sáng cũng rất quan trọng

có cách nào mà 00h ngủ, 5h thức dc ko???

Ngủ tới 5h chiều luôn à :cry:

anh ơi 5h chứ ko phải 17h !

1 Like

hồi học kỳ I thì 12h30, giờ thì 12h :smile: ngày ngủ tầm 7 tiếng

hồi đi học thì mình thức tới 2h-3h mới ngủ,
giờ đi làm thì tới 00h mình đã đi ngủ.
còn cuối tuần thì có thể thức tới 1h - 2h vì xem phim.
Sáng nào cũng 7h đã dậy rồi.

1 Like

chắc khoảng 12h là e chuẩn bị đi tắm, xong giặt quần áo rồi đi ngủ. sáng 5h30 dậy.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?