Máy bị lỗi khi cài driver

Chuyện là thế này . Mấy ngày trước em xóa cái driver cũ để cài cái mới (intel HD graphic) . Khi cài xong thì nó ko có xuất hiện cái intel HD graphic mà nó ra cái VGA driver , mà khi kiểm tra lại thì máy vẫn nói thiếu 1 driver .khi em uninstall cái VGA rồi khởi động lại máy thì nó tự động cài lại cái VGA. Nên giờ em bị thiếu 1 cái driver . Giúp em với !!!

@trung_pham kiểm tra như thế nào mà biết thiếu driver?

Control Panel -> Device Manager

cái nào hỏi chấm thì hoặc là thiếu hoặc là cài không đúng driver.

@trung_pham vô trang chủ của model máy, download lại cho đúng driver và cài lại xem.

1 Like

em kiểm bằng phần mềm drivers easy với cả vào device manager xem

Làm theo hướng dẫn anh @laptrinhio chưa?

@ltd Em cũng làm rồi mà nó vẫn xuất hiện cái VGA

bạn dùng win gì, máy gì, cụ thể coi

@trung_pham Chụp hình lên xem thử?

@ltd

mình dùng windows 8, máy lenovo G480 , xài processor là intel pentium

Đâu có bị sao đâu, vậy là được rồi :expressionless:

2 Likes

Đây là trình điều khiển mặc định khi bạn chưa cài driver. Khi cài xong bạn ra desktop chuột phải xem có Intel HD ko, nếu có thì dùng bt

1 Like

@ltd Nhưng mà win của em bị mất chức năng sleep với lại 1 số phần mềm thông báo lỗi

do chưa update windows, update sẽ có

1 Like

Chức năng sleep thuộc về cái khác, không liên quan đến graphic đâu. Có thể nó thuộc về một application nào đấy.

Em miêu tả cụ thể lỗi sleep xem. À, xem trả lời của @SoiLuv :smiley:

1 Like

Khi bạn cài win 8, 10, các chức năng như sleep, chỉnh độ sáng … sẽ ko có, update win xong là ok

1 Like

@ltd @SoiLuv BÌnh thường thì có nhừng sao khi xóa driver thì nó mất luôn

Cái Video Controller à? Khi bạn xoá cái driver của máy đi thì nó sẽ tự cài 1 cái driver sẵn có trong win, mình cũng ko rõ vì sao nó ko hiện nhưng cái driver nó ko tương thích nên khi chưa cài driver lướt web hay làm gì máy sẽ giật giật, lâu lắm ko dùng w8 nên cũng ko nhớ, chứ còn w10 cài xong update là nó tự nhận luôn mấy cái driver đó

vậy mình có cách xử lý nó không vậy ?

Cài driver ok dùng ok thì xoá làm gì?

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?