Markup theme Visual Studio trông giống như là Sublime Text

Ở đây thì hiện tại mình đang sử dụng Visual Studio Community 2015.

Đầu tiên chúng ta vào trang https://studiostyl.es/ để chọn một theme mà bạn thích cho Visual Studio, ở đây mình sẽ tìm kiếm theme với từ khóa là “sublime text” như hình bên dưới và chọn theme Sublime Text’s Monokai Color Scheme và download về.

theme-visual-studio

Tiếp theo chúng ta khởi động Visual Studio lên chọn menu Tools -> Import and Export Settings và tiếp tục làm từng bước như hình bên dưới

import-and-export-setting-wizard

save-current-settings-visual-studio

Các bạn nhấn nút Browse và chọn file theme sublime-text-s-monokai-color-scheme.vssettings vừa download về lúc nãy.

select-vssettings

Sau đó nhấn nút NextFinish chờ trong giây lát để hoàn tất quá trình import theme và nhấn nút Close để kết thúc quá trình import và xem kết quả bằng cách mở một file .cs hoặc là .html bất kỳ để xem.

theme-visual-studio

Tiếp theo một vấn đề khá là quan trọng mà các bạn cần phải biết đó chính là vấn đề Font chữ. Một font chữ to và rõ ràng sẽ giúp cho mắt chúng ta thoải mái hơn khi lập trình so với font chữ mặc định của Visual Studio. Vì vậy mình quyết định sẽ chỉnh lại file sublime-text-s-monokai-color-scheme.vssettings. Ở đây mình dùng Visual Studio để chỉnh sửa file.

file-vsseting

Sau khi mở file .vssetting lên chúng ta tìm những dòng có giá trị là BoldFont=“No” và thay thế bằng BoldFont=“Yes” sau đó save lại.

edit-file-vssetings

Sau đó chúng ta sẽ import lại file sublime-text-s-monokai-color-scheme.vssettings như các bước đã nói ở trên.

Cuối cùng chúng ta và menu Tools -> Options -> Enviromment -> Fonts and Colors và chọn các thiết lập như trong hình bên dưới rồi nhấn Ok

edit-font-and-color-visual-studio

như vậy là xong cuối cùng chúng ta cũng đã có một cái theme màu mè hoa lá họe như Sublime Text giành cho Visual Studio.

theme-sublime-text-for-visual-studio

Cảm ơn các bạn đã theo dõi bài viết này của mình. Nếu có thắc mắc các bạn có thể comment bên dưới bài viết và mình sẻ trả lời các bạn trong thời gian sớm nhất

http://khiemnguyen.xyz/tao-theme-cho-visual-studio-giong-nhu-sublime-text/

6 Likes

Cảm ơn vì bài viết của bạn.
Lâu lâu thay giao diện nhìn cho nó lạ mắt :joy::joy::joy:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?