Lưu data cho backend ở đâu?

em đang theo frontend em muốn làm project lưu thông tin user và các sản phẩm như máy tính, điện thoại phụ kiện. thì em nên lưu data với ảnh ở đâu ạ

2 Likes

Lưu vào bộ nhớ, cụ thể là database.

em làm frontend tính code dự án nhỏ bằng reactjs để đi tìm việc mà em k tốt về database lắm liệu có thể lưu ở firebase hay đâu đó k ạ

bạn dùng firestore của firebase nhe

3 Likes

nhưng ý em là ảnh ý ạ lưu vào project hay lưu vào đc vào đâu k ạ

• Ảnh tĩnh (logo, icon,…) lưu thẳng vào project reactJS.
  • Ảnh do user upload lưu vào firebase storage. Nếu nhiều thì dùng backblack B2 giá rẻ hơn.
4 Likes

đừng quên mục đích ban đầu của bạn là gì, chỉ là có cái gì đó để chạy demo cho người ta coi
còn bạn thì chỉ focus vào làm tốt frontend mà thôi
nên là giải pháp gì thì cũng được, miễn sao hoàn thành được project là được rồi
giải pháp càng đơn giản càng tốt, xấu cũng chẳng sao, không nên bày vẽ mấy cái cloud làm gì cho mệt

6 Likes

em làm frontend tính code dự án nhỏ bằng reactjs để đi tìm việc mà em k tốt về database lắm liệu có thể lưu ở firebase hay đâu đó k ạ

Nếu làm frontend bằng HTML thuần thì còn có chút vấn đề về server side rendering, nhưng làm bằng reactjs là client side rendering thì ngon lành rồi.

Cách đơn giản nhất là tạo file có định dạng json để lưu thông tin.
Khi bật trang web thì load file json đó lên, parse ra dữ liệu rồi render ra.
Hình ảnh thì lưu trực tiếp trong server, trong file json chứa path dẫn đến hình ảnh.

Muốn thêm/sửa dữ liệu thì chỉnh trực tiếp trong file json.
Cấu trúc file như thế nào thì tùy bạn quy định.

7 Likes

Dữ liệu thì lưu vào Data Base. Còn ảnh thì lưu ở ổ cứng

Chuẩn rồi. Mình cũng nghĩ như thế

Cái này là học làm web mà không bao giờ tìm hiểu về cách hoạt động của World Wide Web, dẫn đến việc thấy cây mà không thấy rừng. Google how to World Wide Web works đi đã rồi tính tiếp.

5 Likes

giờ bạn ấy đang học mót, nên cái bạn ấy cần là giải quyết được bài toán để đi làm,
còn khi đi làm rồi có người nắm tay chỉ thì sẽ học được.
chứ giờ ném bạn ấy vào Google bạn ấy đuối nước đấy bro ^^!

Mình thấy điều lạ lùng là giờ có nhiều bạn học CNTT bài bản ra, 4-5 năm đại học mà kiến thức nền tảng họ lại không trang bị. Thời gian ở đại học các SV tập trung vào nghiên cứu triết học Mác-Lênin chăng?

Từng nghe một bạn chia sẻ là bạn ấy cảm thấy rất vui mừng khi học kỹ sư CNTT ra, may mắn (sao lại dùng từ này?) được đứng vào trong số 20% thí sinh thi đậu Fundamental IT Engineer theo chuẩn Nhật Bản. Ủa, vậy 80% kia là sao nhỉ? Phải chăng đề thi bằng tiếng Nhật nên không đọc được thành ra không thể vượt qua?

Phải chăng thời đại của mạng xã hội, của máy tìm kiếm hiện đại khiến họ thiếu thời gian, thiếu kiên nhẫn để tìm hiểu một vấn đề gì đó?

5 Likes

chính xác là vậy đó maifen, đặc biệt là giờ phần lớn người hỏi không phải các bạn học đủ 5năm,
rất nhiều trong số đó là những người học các khóa 3 tháng / 6 tháng / 12 tháng để đổi nghề cơ

2 Likes

A post was merged into an existing topic: Topic lưu trữ các post off-topic - version 3

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?