Lưu ảnh trực tiếp trong DB

Câu trả lời là tùy hoàn cảnh mà chọn giải pháp
Trong hoàn cảnh này mà tư vấn (nhắc tới) việc lưu ảnh vào db như là một sự lựa chọn thì các bạn nào chọn tự đánh giá lại.
Ý kiến của mình tới đây là hết

40 Likes

Không phải không muốn lưu path anh ạ. Ý em là có cách nào khác ngoại trừ lưu path.

Có 1 cách khác đơn giản (nhưng tiện/tốt không thì là vấn đề khác), là bạn convert hình sang text (google cụm từ convert image to base 64), sau đó lưu đoan text đó vào database.

Khi cần display ra html, thì lấy text ra show như show path của image bình thường (google cụm từ display base64 image html)

Làm cách này thì bạn không cần lưu hình trên server/hosting luôn, chỉ cần lưu phần text (hình đã mã hoá sang base64) vào database là xong.

30 Likes

Vậy thì dùng blob còn hơn (vì dùng Base64 sẽ bị tăng kích thước).

35 Likes

Đúng là cách này không hay, nhưng nó giải quyết được bài toán chủ topic đưa ra.

32 Likes

Chào mn cho mình hỏi: nếu không lưu ảnh ở DB thì project upload ảnh sẽ xử lý ảnh như thế nào để lưu vào một nơi khác?
Xin cảm ơn!

1 Like

Mình là người ngoại đạo …
Nhưng để lưu ảnh vào đâu thì theo mình là nên lưu mỗi tên file ảnh trong DB , còn path thì sẽ lưu vào 1 biến .Khi nào cần show cái ảnh thì join 2 cái path và tên file ảnh là ra đường dẫn file ảnh, video,document… !
Nó cũng dễ dàng để tùy chỉnh khi bạn muốn thay nó bằng path của dịch vụ Cloud,SFTP… thì chỉ cần thay đổi giá trị của biến path là xong
Không nên lưu cái ảnh đó vô DB vì nó vô cùng tốn tài nguyên…Nếu k muốn ng khác truy cập vô file ảnh thì mã hóa nó và lưu nó vô 1 thư mục riêng mà chỉ những ai cấp quyền ms đc phép truy cập đc!

8 Likes

Bạn có thể tham khảo gợi ý của mềnh…

2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?