Lỗi lúc chạy chương trình java bằng Eclipse Java

Chào các ace. Em có một lỗi như thế này lúc chạy chương trình java bằng Eclipse Java(như hình). Và nó không save được trong thư mục và nó chỉ save lại trong Eclipse thôi. Ai chỉ em khắc phuc với ạ! Em cám ơn!

Có tiếng V gì kìa. Save as UTF-8 cũng không được à?

2 Likes

không được anh ơi, nó run k hiện ra cái gì ở console luôn

Bỏ tiếng V đi nhé :v

2 Likes

nếu bỏ V thì chọn mặc định như lúc đầu là gì nhỉ?

được rồi anh, em cám ơn nhiều ạ!!

Nhấn chuột phải lên project hoặc file Java -> chọn Resource -> Mục Text file encoding -> chọn Other -> chọn UTF-8

2 Likes

Bạn ơi giúp mình sửa lỗi này với…

Chuột phải vào tên dự án (Project Explorer) > Clean & Build.

Có khi chưa biên dịch mà chạy luôn.

2 Likes

cho hỏi lỗi gì vậy ạ save nó cứ bị lỗi bấm sava as utf8 đc nhưng lúc chạy thì nó lại chạy chuwogn trình của bài trước giúp em với ạ

@Minh_Cao
Vấn đề không phải là bạn lưu kiểu gì.
Bạn đặt tên sai bét nhè, tên lớp (class) PHẢI trùng tên vói tên tập tin.
Như của bạn:

• Tên tập tin: songuyen.java
  • Tên lớp: BaoTapJavaCoBan1

=> Lỗi biên dịch.
Bạn phải đổi tên lớp thành songuyen. Sau đó học cách đọc và hiểu thông báo lỗi lúc biên dịch.

2 Likes

mọi người, em lưu project lại rồi , ngày hôm sau mở lại rồi Run thì nó thông báo v nè,hong hiện bảng console luôn, ai biết fix chỉ giúp em với

Bạn sửa đc ch ạ. Mk cx đag bị lỗi này mà k biết sửa

Cậu có thể thấy ở bên trái màn hình (phần package explore), bạn ở trên chưa có bất cứ 1 project Java nào. File Java ở trên màn hình do đó không thuộc bất cứ project nào (bạn ấy chỉ mở file java chứ không mở project trên IDE). Đây là điều rất cơ bản, mà anh bạn ở trên kiêu ngạo tới mức không thèm check bất cứ Java hello world tutorial nào trước khi học code Java trên IDE. Đó là lý do anh bạn ấy không nhận được câu trả lời nào :slight_smile:

Cậu nên tạo 1 project Java (thử tham khảo các tutorial về Java hello world nha), rồi tạo file java ở project đó. Khi đó cậu sẽ chạy được.

Hope it helps!

P/s: viết tiếng Việt tử tế nha cậu :slight_smile:

2 Likes

image Mọi người bt cách sửa cái này không ạ

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?