Lỗi hiếm khi cài elementary OS (Ubuntu)

Máy nhà e k nhận được phân vùng Windows 10 khi cài elementary OS(Ubuntu). Có cao thủ nào giúp e với, lần đầu tập tành mà bị lỗi hiếm như v :’(
Đây là giao diện khi cài elementary OS, nó k nhận :’(

Còn đây là phân vùng Windows của e

A Đạt vào giúp e với :’(

Lúc cài Elementary OS bạn có chọn “Something else” không?

1 Like

Có bạn, mình làm y chang các bước hướng dẫn cài Ubuntu, elementary OS trên mạng nk đến khúc này thì nó lại éo le như v đây :frowning:

This post was flagged by the community and is temporarily hidden.

1 Like

Hiếm quái gì, máy mình bị đây. Bạn tắt cái phần source security gì gì đó đi là cài được, muốn tắt nó thì phải đặt mặt khẩu cho bios.

1 Like

bạn delete hết đi. phân vùng lại. ổ cần cài ubuntu để chế độ logical partition mới cài dc nhé.

1 Like

Trước vì cái lỗi này mà ăn 1đ môn hệ điều hành :)))

1 Like

“delete hết, fân vùng lại” ý bác là format hết tất cả? Phân vùng lại là phân vùng trực tiếp trên win, hay cài win lại? Bác có thể nói rõ hơn về biện fáp của bác k :slight_smile:

Ý bác là Secure Boot hả? Mật khẩu BIOS là cái nào v bác :frowning:

bậy nào, làm gì có quy định nào nói ổ cài linux phải là logical, đừng có xui dại thế chứ

2 Likes

đừng dại làm thế, mất hết dữ liệu trong máy đấy, đầu tiên boot vào dưới dạng dùng thử, dùng gparted phân vùng lại các phân vùng để cài linux vào như phân vùng đích cài linux, phân vùng swap cho linux, nếu có lỗi gì liên quan đến ổ cứng như không nhận đủ thông tin ổ cứng thì sẽ biết ngay lúc ấy luôn để có hướng mà khắc phục

2 Likes

E đã test trên máy bàn nhà e thì k thấy lỗi này trong khi trạng thái format của các ổ đĩa trong máy bàn y hệt laptop, nên e cũng nghĩ như bác đó là do cái BIOS chứ k fải do trạng thái ổ đĩa. Bác có thể nói chi tiết hơn về cách làm của bác k? Em đội ơn bác :’(

Vấn đề là Ubuntu nó k nhận fân vùng mà e đã tạo sẵn trong Windows(Disk C, Disk D, fân vùng trống) bác à, phần phân vùng trong Ubuntu thì nó hiện ra 500 gb trống :’(

thế nên mình mới bảo bạn dùng gparted ở chế độ dùng thử trước để xem lỗi gì rồi hãy khởi động trình install. Ngoài ra có thể vào bios tắt secure boot đi như bác nào đó nói xem sao

2 Likes

Mình không nghĩ là họ lại qui về điểm cho bằng được với các trò mày mò, nghịch phá của lũ trẻ như mình.
Phải nói nghành mình thật đặc biệt :smiley:

1 Like

cứ làm sao set password để khi truy cập vào bios phải nhập pass là được, sau đó thì tắt cái secure đi là phân vùng cài bình thường nhé. Mình cũng không nhớ là trên uefi hay là li ci cồ gì gì đó nữa nhưng chắc chắn là cài được nhé. Tại cũng lâu rồi không nghịch mấy cài này nên là chịu không nhớ nữa, với lại cũng không dùng cài ổ hhd thần thánh đó nữa nên không check cho bạn được, bạn chịu khó vào 4rum vnz để tìm hiểu là ra ngay thôi.

1 Like

DON’T CÓ DẠI DELETE ANYMORE NHÉ, KHÔNG DẠI QUYẾT ĐƯỢC GÌ ĐÂU CỨ TÌM HIỀU KỸ ĐI. CÁI NÀY KHÔNG PHẢI FO MÁT HAY ĐÌ LÍT CÁI GÌ CẢ. ý mình là bạn không phải fomat ổ cứng gì đâu, chỉ phải fomat cái phân vùng cài linux thôi nhé,.

1 Like

Chân thành cảm ơn các bác, mọi ý kiến e đều nhấn like hết <3

Cài đứa khác xem nó nhận phân vùng win10 ko bác, nếu nhận thì nghỉ chơi vs EOs luôn :stuck_out_tongue:

Uầy, bác học ngành gì ở đâu mà ác liệt dữ :flushed:

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?