Lỗi debug wpf visual studio

Cho em hỏi cách fix lỗi này ạ. Mỗi lần code em phải vào task manager tắt file .exe mới chạy được

Mấy lỗi đó sao chép dạng văn bản được mà bạn. Nên hạn chế chụp hình nhé.

Nó bị khóa bởi chính nó. :rofl:

Hoặc có virus nào thò tay vào phá phách. Hoặc bạn có đoạn mã nào đó thực thi việc khóa chính nó.

The process cannot access the file 'bin/Debug/LTWindows.exe' because it is being used by another process. The file is locked by: "LTWindows (12376), LTWindows (2820), LTWindows (16288)".
1 Like

lúc em đóng file .LTWindows.execủa visual studio thì file này vẫn còn chạy trong task manager ạ, nó cứ chạy dồn lên như ảnh bên dưới ạ, vậy thì fix lỗi sao ạ ----------- end task hết hì chạy lại bình thường ạ

Mình không rõ lý do.

• Có thể trong mã của bạn. Bạn không hoàn toàn tắt nó, chỉ đóng cửa sổ WPF mà thôi.
  • Chuột phải vào tiến trình trong Task Manager, chọn “Open File Location” (hoặc tương tự) xem nó có đúng thư mục mà tập tin bạn chạy hay không.

Thử tạo mới một dự án đơn giản rồi chạy thử xem có bị gì tương tự không. Có khả năng do VS gây ra.

2 Likes

Cái này do VS không xoá được các file cũ để build file mới.
Có thể do chính ứng dụng lỗi và VS không kill được.
Mình cũng gặp cả trưởng hợp liên quan đến service của ổ đĩa.

4 Likes

e cảm ơn

• em sử dụng code tương tự cho những project trước nhưng không gặp lỗi
  • file vẫn ở đúng thư mục

Có thể hướng dẫn e 1 số cách fix …?

Mình thấy code bạn chứa nhiều windows. Có lẽ là chưa close hết các windows.
WPF close hoàn toàn (Shutdown) khi:

• Method shutdown được gọi
  • Windows cuối cùng Close. (Có lẽ bạn đang dùng hide windows khi chuyển từ của sổ login qua các cửa sổ chức năng.
  • Main windows Close. (Thông thường các bạn hay để main windows là cửa sổ login luôn)
  • Tất nhiên là khi tắt máy, log off hoặc end session nữa.

Trên đây là phỏng đoán theo kinh nghiệm của mình thôi. Hy vọng giúp được bạn.

4 Likes
  • Mình ngày xưa gặp lỗi không giống lỗi này nhưng mà cũng kiểu kiểu này (may mà mình vẫn build được) là do mình chưa đóng hết mấy cái tác vụ IO.
  • nếu cái trên ko đc thì bạn thử chạy VS với quyền Administrator thử (nhưng mà cách này mình đoán cũng ko có tác dụng lắm :confused:)
2 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?