Lỡ disable toàn bộ usb driver của pc

Hồi thấy usb không hoạt động thử disable rồi enable lại xem nào ngờ mình lỡ disable tất cả các driver usb trong device management nên giờ cả chuột và bàn phím giờ không dùng được :cry:. Giờ phải làm sao đây hử các bạn?

P/s: Topic này mình lập ra là dùng laptop. Còn máy mình bị vấn đề như nói trên là pc

“pin CMOS”

2 Likes

Thử dùng BIOS để Enable lại xem. Nếu không vào được cả BIOS thì tháo pin CMOS ra để nó reset lại BIOS :smile: Lúc tháo nhớ cẩn thận nhé, tiện vệ sinh lại máy luôn :smile:

1 Like

tức là mình tháo cái CMOS nó reset lại luôn cả HĐH á? Hay chỉ là sửa lại những chỉnh sửa đối với hệ thống?

P/s: pin đó nằm ở đâu thế để mình biết đường mà tháo. Tháo xong thì lắp lại vào à?

1 Like

Reset BIOS thôi, để ý trên mainboard sẽ có một vật hình tròn. Đường kính tầm 2-3 cm gì đấy, nhìn rất giống viên bin nhỏ nhỏ trong mấy đèn laze đồ chơi. Tháo ra lắp vô lại là xong.

1 Like

Không, nó chỉ reset lại thông tin trên BIOS thôi, không mất hệ điều hành đâu. Lên Google nó có hướng dẫn cách tháo đó :)) Dù sao tiện cũng vệ sinh lại máy luôn :))

2 Likes

Ui thanks anh cực nhiều nhé :))) Anh cứu rỗi cuộc đời em roài

2 Likes

Anh ơi! Em đã tháo pin CMOS sau đó lắp lại rồi vẫn chưa được nha anh! Mà em dùng bios gigabyte nên chả biết chỗ nào reset toàn bộ thiết lập nữa Thanks

1 Like

Em tháo ra xong lắp lại luôn à ?? Phải làm theo các bước này nhé :smile:
Sau khi tháo pin CMOS ra xong thì:

1. Nhấn và giữ nút nguồn trên máy tính để xả toàn bộ điện còn lại được lưu trữ trong các tụ điện.
  2. Đợi khoảng 15 phút sau đó tiến hành lắp pin CMOS vào vị trí ban đầu.

Nếu em vào được BIOS thì dùng cách này xem nhé: https://skyjuiceiswater.blogspot.com/2016/07/how-to-reset-gigabyte-motherboard-bios.html

2 Likes

Pin CMOS mà hết điện hoặc bị tháo ra vài phút thì setting của BIOS sẽ bị reset. Cũng có một vài main tháo ra lắp vào luôn cũng reset, nhưng mà đó là loại lởm, hơn 10 năm rồi mình chưa gặp cái nào như vậy.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?