Liên kết dữ liệu qua nhiều bảng ASP.NET

Chào các bác.
Mình đang thực tập tại công ty đang làm dự án asp.net mvc bị gặp khó khăn về vấn đề ajax nên lên đây mong các cao nhân chỉ dạy ạ.
Ở ví dụ bên dưới là mình text thử danh sách cán bộ đã có sẵn trong csdl nên mình coi của 1 bác trên youtube làm theo nhưng mình chưa hiểu lắm.
Với vấn đề của mình là liên kết nhiều bảng trong csdl á, vì bảng hóa đơn của mình cần dữ liệu của rất nhiều bảng khác.
Code minh họa : ở đây chỉ dùng một bảng cán bộ đó là db.CANBOes , ý mình là muốn dùng nhiều bảng thì làm cách nào, xin các bác chỉ với ạ.

try
{
    var dsCB = (from m in db.CANBOes.Where(x => x.ID_CANBO != 0) // lấy những cán bộ đã có
                select new
                {
                    id = m.ID_CANBO,
                    macb = m.MACB,
                    tencb = m.TENCB,
                    sodt = m.SDT,
                    cmnd_cccd = m.CMND_CCCD,
                    gioitinh = m.GIOITINH,
                    taikhoan = m.TAIKHOAN,
                    matkhau = m.MATKHAU

}).ToList();
    return Json(new { code = 200, dsCB = dsCB,msg="Lấy danh sách lớp thành công!" }, JsonRequestBehavior.AllowGet);
}
catch (Exception e)
{
    return Json(new { code = 500,msg= "Lấy danh sách cán bộ thất bại:"+e.Message }, JsonRequestBehavior.AllowGet);
}

Controller and View

image

Đặt tên chính xác vấn đề mình gặp phải nhé. Không phải cái gì cũng nhét tag ajax vào. Ajax là kĩ thuật giao tiếp giữa client và server, còn vấn đề của bạn nó nằm thuần ở phía server, không có tý ajax gì ở đây cả.
Quay trở lại vấn đề của bạn, không biết bạn đã nghĩ đến phương án dùng join các bảng chưa

7 Likes

À mình chưa nghĩ tới. Mình cám ơn bạn nhiều nha.
Tại mới tìm hiểu Ajax chưa kĩ mong bạn bỏ qua cho thiếu xót này.
Xin chân thành cám ơn.

Cái chủ đề này theo mình là bạn @qloved có lý.

Thực ra bạn chủ topic phải mở giao diện GUI hoặc dòng lệnh để thao tác với cơ sở dữ liệu để viết các câu lệnh SQL join các bảng cho ra kết quả đi đã, rồi mọi sự tính tiếp.

Dân học CNTT đại học/ cao đẳng/ Aptech/ NIIT… chắc chắn có học món “cơ sở dữ liệu quan hệ” và có biết các thứ như LEFT JOIN, RIGHT JOIN, INNER JOIN. Từ các câu lệnh SQL kia, chuyển nó thành cú pháp của ASP .NET MVC là vấn đề được giải quyết.

Ở đây, vấn đề không dính dáng gì đến Ajax, và cũng không phải ASP .net MVC thuần nào luôn, vấn đề đây là SQL.

8 Likes

Mình xin cảm ơn bạn đã góp ý nha.
Xin chân thành cám ơn.

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?