Lệnh mở file.txt bằng notepad++ trong cmd

anh/chị/bạn/em cho em hỏi
Nếu em muốn mở 1 file.txt bằng notepad++ mà em muốn gõ lệnh trên cmd thì em dùng lệnh gì
em cám ơn…

Notepad++ bạn dùng bản Portable hay bản cài đặt? Nếu cài đặt thì nó nằm ở đâu? Hoặc Portable thì xả nén ra nằm ở thư mục nào?

Khi xác định được thư mục chứa file Notepad++.exe thì bạn tạo biến môi trường PATH cho nó, để khi gõ lệnh nó tự tìm đến để gọi chạy file thực thi. Chi tiết hơn như sau:

1. Giả sử trên Windows 7, bạn cài Notepad++ vào thư mục: C:\Program Files\Notepad++
    bạn sẽ là tiếp như sau: ở cửa sổ CMD màu đen đen, bạn gõ:

SET PATH=“%path%;C:\Program Files\Notepad++\”

Nếu Notepad++ của bạn cài ở thư mục khác thì thay thế nó vào chỗ C:\Program Files\Notepad++\ cho đúng.

1. Giờ bạn có thể mở file của bạn bằng cách gõ notepad++.exe file.txt hoặc notepad++ file.txt được rồi đó. Nếu trong thư mục cài đặt C:\Program Files\Notepad++\ mà file chạy Notepad++ không phải là notepad++.exe thì bạn xem tên nó là gì để gõ cho đúng. Mình rất tiếc là đang sử dụng hệ điều hành họ Linux nên không chắc 100% những gì mình nhớ.

Nếu không làm được, thì nên học thêm về hệ điều hành Windows để biết cách sử dụng như một Power User.

Buồn cười là câu hỏi đặt ở tiêu đề trật lất, đọc không hiểu gì luôn.

1 Like

em cám ơn câu trả lời của anh rất nhiều =D

Thao tác “Open With ⇨ Google Chrome” để mở file “Default.aspx” như sau:

Tương đương với câu lệnh

"C:\Program Files (x86)\Google\Chrome\Application\chrome.exe" "C:\Users\noz1995\Desktop\noz1995's sites\Default.aspx"

Điều tương tự với chương trình notepad++ và tập tin txt.

Hàm main trong các chương trình C++

Hàm main trong các chương trình C++ đôi khi có dạng:

int main(int argc, char *argv[])

Trong ví dụ trên, vì mình chỉ mở 1 tập tin nên

argc == 1
argv[0] == "C:\Users\noz1995\Desktop\noz1995's sites\Default.aspx"
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?