Lấy dữ liệu về Google Sheets thông qua API

mình ko biết CNTT nhưng ai có ví dụ về cách lấy API và cách kết nối để lấy dữ liệu về Google sheets không ạ

không biết CNTT vậy có biết API là gì không?

2 Likes

m không biết luôn. m hay dùng google sheet nhưng thấy các trang hay nói về từ API . m không hiểu là gì luôn. xin bạn hãy chỉ giúp ạ

API là thuật ngữ bên CNTT, hiểu đơn giản là cầu nối giữa các phần mềm, chương trình với nhau. Và hiễn nhiên muốn dùng API thì phải biết code rồi :kissing:

2 Likes

cám ơn bạn. vậy là mình chỉ biết mấy cái hàm google thôi. vậy còn phải học thêm code nữa thì mới dùng dc ạ.

Đây là 1 ví dụ để lấy thông tin từ web khác vô Google Sheet của mình:

Sheet này để cập nhật thông tin tỉ giá ngoại tệ và vàng theo thời gian thực. Nhằm giúp mình quản lý tài chính cá nhân.

Ô Giá Vang/VND Mua (tính theo chỉ) có giá trị là:
=IMPORTXML("https://www.24h.com.vn/gia-vang-hom-nay-c425.html" ,"//div[@class='tabBody mgbt15']/table/tbody/tr[3]/td[2]/span[1]")/10

Tại sao mình lại biết dùng code này?

Mình không chỉ đâu. Mình tự google để học cả đấy.
Bạn muốn làm được thì cũng phải học cách dùng google nhé. Chúc may mắn.

4 Likes

cái hàm này mình dùng rồi mà.
đây gọi là hàm thôi bạn.
bạn đến web cần lấy copy cái xpath gì đó.
m đang hỏi API gì cơ mà. cái này mình cũng biết biết. mình hay lấy giá cả từ amazon về sheets

1 Like

Vậy là mình đã hiểu sai về yêu cầu của bạn.
Nếu bạn mong muốn dùng trực tiếp Restful API trên google sheet thì mình không biết cách nào khác ngoài việc dùng ngôn ngữ lập trình trung gian hoặc 3rd party add-on.

4 Likes

uhm. ý mình là hay thấy các bạn pro nói về API để kết nối vào Sheets.
mình ko hình dung được nó là gì luôn
cách làm ra sao

API để kết nối vào Google Sheets (Đọc/Ghi) khác với Lấy dữ liệu về từ Google Sheet mà.
API để kết nối vào Google Sheets https://developers.google.com/sheets/api/reference/rest
là các phương thức REST APIs được google cung cấp để user có thể dùng nó thay đổi nội dung của Google Sheets từ một máy từ xa thông qua các ngôn ngữ lập trình hỗ trợ được REST APIs.

Theo cách bạn nói thì mình lại không hiểu bạn muốn gì rồi. Thôi mình không dám tiếp tục trả lời nữa.

4 Likes

uhm. cám ơn bạn. chắc m chưa hỏi rõ ý rồi . sorry nhé. m muốn xem 1 bài hướng dẫn nào đó.
đưa dữ liệu bất kỳ từ đâu đó về google sheets thông qua API ý mà . để bắt trước thôi

83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?