Lấy dữ liệu khi auto submit form bằng ajax

Chào mọi người,
em đang gặp phải vấn đề là khi để nhấn (click) vào button(submit) thì bên trang functions.php nhận được dữ liệu vd: $_POST['gameScore'], $_POST['getValue']. Nhưng khi sử dụng Auto Submit thì 2 biến POST kia lại không có giá trị.
Có cách nào khi autosubmit thì bên tệp functions.php nhận được dữ liệu không ạ!
Cảm ơn mọi người rất nhiều

1. Điểm bạn phải dùng form để lưu à? Không lưu vào biến luôn cho gọn.
  2. $(document).ready()window.onload chẳng khác gì nhau khi dùng trong ngữ cảnh hiện tại của bạn. 1 là jQuery, 1 là Javascript thuần.
  3. Bạn gửi điểm khi người chơi hoàn thành thì chỉ cần gửi ngay khi đó (khi hoàn thành), việc gì phải cứ 6 giây gửi 1 lần?
4 Likes

điểm em lấy từ js qua anh ơi, sau đó em phải lấy cái điểm đó để xử lý bên php.

có cả type: post cơ à? jquery version nào xịn nhỉ :thinking:

edit:
type là alias cho method, nên sử dụng type với jquery version < 1.9.0

5 Likes

Nói thật thì chẳng có ai đi làm kiểu đó đâu, số điểm thì người ta thường lưu vào trong biến chứ không lưu vào trong input element.

Cách thường làm: Lưu điểm và mấy thông tin khác vào trong biến. Khi nào người chơi hoàn thành game thì gửi dữ liệu trong cái biến đó lên server. Nếu muốn thời gian thực thì khi nào điểm của người chơi thay đổi thì gán điểm mới vào trong biến rồi gửi dữ liệu của biến đó lên server.
Muốn gọn gàng, code sạch, dễ dàng sửa lỗi, nâng cấp không rồi rắm,… thì nên dùng OOP.

Form chỉ nên dùng trong việc đăng nhập, thanh toán giỏ hàng,…thôi chứ làm game thì không nên dùng.

6 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?