Lâu lâu một quyển sách - Think and grow rich, không chỉ là sách làm giàu

nước mắt chày ròng ròng mà lại :blush:
phải :disappointed_relieved: chứ
:smile::smile::smile:

2 Likes

Chính xác, đọc sách thể loại self-help thì phải xem nó có phù hợp với bản thân ta hay không. Và con người phải có sự chọn lọc, không phải tất cả mọi thứ người khác nói, dù đúng với họ, sẽ đúng với mình.

Cái quan trọng là mình kiểm nghiệm và tìm thấy cái phù hợp với bản thân. Đọc sách cũng giống như nghe người khác diễn thuyết hoặc chém gió với lũ bạn, có khi người ta nói đúng, có khi nói sai, có khi phù hợp và có khi không.

Đạt hoàn toàn đồng ý và Đạt cũng biết có những người như thế này thật. Họ bỏ nhiều tiền ra tham dự các hội thảo học làm giàu. Ngay sau khi nghe xong hội thảo đó, với kiến thức ít ỏi, kế hoạch mơ hồ và không khả thi, họ đi vay mượn tiền, nghỉ việc, lao vào đầu tư một lĩnh vực gì đó chả liên quan gì đến kiến thức chuyên ngành của họ. Khi đó, thất bại là điều dễ hiểu, thành công là thứ gì đó thực sự may mắn.

Khi nghe người khác nói, phải nghĩ rằng, ừ điều đó đúng, nhưng mình không thể áp dụng đúng như những gì mà người ta nói. Mình phải nghĩ xem điểm mạnh của mình là gì, áp dụng “cái đúng” đó vào bản thân của mình như thế nào.

Chốt, đọc thể loại sách này phải thảo luận, phải hỏi ý kiến của người khác nếu mình cảm thấy có gì đó không ổn, đừng vội thực hiện mà hãy đọc nhiều lần và tự phân tích hoặc nhờ người khác phân tích cho tới khi nắm được vấn đề rồi mới thực hiện.

5 Likes

Em mới đọc xong chương tự kỉ ám thị thôi. Nhưng thật sự thì vẫn hoài nghi về mấy phương pháp này lắm :frowning:

1 Like

Em có thể bỏ qua chương đó. Nó đúng nhưng đừng lạm dụng. Em thấy mấy chương trước như thế nào?

Trong những điều tác giả nói thì em tin cái gì, không tin cái gì và hoài nghi cái gì? :slight_smile:

1 Like

Mua cuốn này về đọc để tối dễ ngủ vậy :grinning:

2 Likes

hahahaha tùy, có khi dễ ngủ thật

Có vài người mua sách thử rồi đúng không nhỉ, mọi người cho cảm tưởng điều gì thấy đúng và điều gì thấy sai đi?

Đạt chuẩn bị mua thật nhiều tặng người thân, nhưng người thân cũng có người hay đọc sách, có người hiếm khi đọc. Nhưng người hiếm đọc có thể sẽ khó đọc nên chắc phải viết sẵn ra một số thứ dặn trước để tránh gây hiểu nhầm mù quáng nội dung sách :slight_smile:

Đạt mới phân tích chương 3 - Tự kỷ ám thị

Lưu ý: các phân tích này có tiết lộ nội dung sách, suy nghĩ trước khi click

@anhtu1197 em nên đọc bài phân tích này :slight_smile:

3 Likes

Quẩyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyy

6 Likes

Đây là một quyển sách độc đáo, ẩn chứa bí quyết làm giàu. Khi áp dụng đúng thì sẽ trở nên giàu có.
Quyển sách đã ra đời năm 1937. Tất cả các quyển sách dạy làm giàu từ quyển sách này cho đến ngày nay đều hướng đến áp dụng một phần bí quyết này.
Đã là bí quyết thì không phải ai cũng nhận ra và áp dụng được nó.
Tác giả ghi “Trong cuốn sách này, bí quyết được nhắc đến không dưới 100 lần”.
Đây là cuốn sách đáng đọc nhất về suy nghĩ của người giàu. Nếu bạn không có suy nghĩ tương tự thì bạn khốn khó là điều đương nhiên rồi.
Bí quyết là gì? Đó là điều bạn đáng tìm kiếm.

Có một quyển sách cổ đáng đọc nữa là The Richest Man in Babylon (Người giàu có nhất thành Babylon) xuất bản năm 1926. Quyển này thì không khái quát thành bí quyết làm giàu, nhưng nói về việc sử dụng tiền bạc thông minh.

4 Likes

^^ Cảm ơn A Đạt . E sẽ mua ngay và tận hưởng cuốn sách

2 Likes

Hàng đã về rồi. tiki giao hàng rất nhanh :slightly_smiling:

3 Likes

3 Likes

mình chưa đặt hàng trên tiki bao giờ, tiền vận chuyển có đắt k hả bạn :smiley:

3 Likes

Em thấy trên tiki có sánh này mà nhiều giá khác nhau, phân vân không biết nên mua cuốn nào. Em chọn cuốn này, mọi người xem có được không dùm em với :slight_smile:
http://tiki.vn/13-nguyen-tac-nghi-giau-lam-giau-tai-ban-p32549.html?src=13-nguyen-tac-nghi-giau-lam-giau&ref=c316.c846.c3259.c4968.c5092.c593.c835.c848.c2766.c3326.c3327.c3462.c4291.c4978.c5094.c2494.c2497.c2519.c2793.c3328.c3535.c4161.c4981.

1 Like

Tiki đang có chương trình giảm giá sách tới 60%. Nhân dịp sinh nhật Tiki

2 Likes

Mọi người nhận sách về đọc cảm nhận thế nào? Đạt đọc cảm thấy rất thú vị và Đạt đồng ý với hầu hết các quan điểm của tác giả, tuy có một số điểm rất nhỏ Đạt thấy không đúng với mình hoặc đối với người Việt. Khi nào có thời gian Đạt sẽ phân tích các điểm này, tuy nhiên 90% là OK :slight_smile:

1 Like

Nhọ Tiki vừa hết hàng :frowning:

2 Likes

Chắc do anh giới thiệu kinh quá đó :wink: qua Adayroi thử.

1 Like

Em chưa thử ko biết bên đó bán như thế nào :smiley: ai mua chưa ạ

2 Likes

Anh cũng không biết, chuột bạch thử =)) có rủi ro anh bảo hiểm cho :sunglasses:

3 Likes

Hehe vậy thì order ngay :smile:

3 Likes
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?