Lập trình viên nữ ít quá! Tại sao vậy?

em làm sao cân nổi :grinning:

Thời start-up thì team business là nhiều chứ code chỉ cần core một vài ông thôi. Tim start-up của mình cũng 3 dev còn lại hơn 10 BA có đến 8 là nữ.

1 Like

Đây có lẽ là nơi gọi là “thiên đường”. Hu hu

:smiley: càng hiếm thì càng quí. Chịp.

Chính cô mình (dạy công nghệ thông tin) nói rằng “Con gái công nghệ thông tin hiếm nhưng không quý” :joy:.

1 Like

Mình nghĩ đơn giản vì ngành lập trình phụ thuộc rất nhiều vào thời gian, mà phần lớn nữ và nam thì cái đích hướng đến trong cuộc sống khác nhau nên cách phân bố thời gian cũng khác nhau.

Ui giờ mới pik lun . :joy:

Marissa Mayer - lập trình viên Google, CEO hiện tại của Yahoo
Hiếm có ai vừa xinh đẹp lại giỏi như chị này :heart_eyes: :hearts: :sparkling_heart:

khi nào dự án gấp và dealine tới gần mà công việc chưa xong phải ở lại công ty làm, không về nhà mới bị như vậy.

1 Like

Lập trình ngồi máy nhìu hại da mặt lắm, con gái bị vài cục mụn thì than thôi rồi :slight_smile:

Thế thì giờ biết rồi đấy.

Thầy mình bảo bọn gái nó làm Tester nhiều hơn là lập trình :smile:

Đặc thù riêng, nhiều chưa chắc đã giỏi, ít chưa chắc là trùm lập trình.

Cái mong muốn duy nhất của những người tuyển Programmer là đừng tuyển lập trình viên dốt :smile: đừng tuyển lập trình viên suốt ngày son phấn (suốt ngày dùng mang hình máy tính thay gương) :smile: đừng tuyển chảnh :smile:
Mà hãy tuyển lập trình viên giỏi, tuyển lập trình viên có thể ngồi bên máy tính cả tuần không tắm :smile:

1 Like

em thì lại nghĩ thế này, ai cũng thế, muốn thành công trên con đường mình chọn thì phải hy sinh thời gian, công sức, thậm chí cả tuổi trẻ của mình. Thử hỏi mấy bạn nữ theo kiểu bác nói: suốt ngày son phấn, chat chít nhắn tin vs ng yêu đến rạng sáng, suốt ngày đi event thì làm sao thành công được? Ngành kinh tế cũng có cái khắc nghiệt của kinh tế chứ có dễ dàng gì đâu, những cô gái giỏi lên từ kinh tế đâu phải nhiều, những triệu phú đôla là nữ so với đàn ông thì thế nào? Khi họ thành công, bởi vì họ hi sinh thời gian, công sức cũng k ít hơn đàn ông đâu.

1 Like

chỗ này là mình không đồng ý. Chính sách công ty không tốt hay leader dở khi phân task mà để dev làm OT hoài.
Làm việc để sống, chứa không làm việc để chết.

2 Likes

cho hỏi vì sao vậy bạn? :smiley:

Đặc thù ngành nghề bạn à

@Nguyễn Thị Lâm Tiên

Mình đọc qua câu hỏi là hiểu ý của bạn rồi , cứ cố gắng chăm học đi nào , vấn đề quan trọng nhất của IT đó là khả năng tự học cộng với ý chí
bền vững và khả năng chịu áp lực công việc cao . Nếu bạn làm tốt những điều này thì bạn sẽ trở thành một IT giỏi . Thêm một điều nữa , IT giỏi không chắc là phải coding nhiều nhé hãy nhớ điều này , IT giỏi không như vậy bạn hãy tự tìm hiểu thêm nhé . Chúc bạn học tốt

1 Like
83% thành viên diễn đàn không hỏi bài tập, còn bạn thì sao?